ขอวงจร หน่อยครับ แบบลำโพงเปิดในบ้าน ถูกๆหน่อยนะครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 24, 2024, 09:15:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวงจร หน่อยครับ แบบลำโพงเปิดในบ้าน ถูกๆหน่อยนะครับ  (อ่าน 7674 ครั้ง)
flatronez
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 06:44:34 AM »

จะเอาไว้เปิดในบ้าน ขอวงจรหน่อย ขับดอก 8 หรือ 10 ก็ ได้ ขอวงจรแอมป์ที่มี MIC IN แล้วก็ ช่องต่อ MP3 นะครับ ขอเป็นวงจรที่ง่ายๆ ถูกๆ หน่อยแล้วหาของได้ไม่ยากนะครับ ขอบคุณครับ

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 01:38:46 PM »

จะเอาไว้เปิดในบ้าน ขอวงจรหน่อย ขับดอก 8 หรือ 10 ก็ ได้

แนะนำวงจรบ้านหม้อ   ยอดฮิตครับ   เหมาะสำหรับมือใหม่  ต่อใช้งานง่ายมาก (เข้าค้นดูนะครับ  ไม่ลงให้  เพราะมันจะซ้ำไป ซ้ำมา)

ขอวงจรแอมป์ที่มี MIC IN แล้วก็ ช่องต่อ MP3 นะครับ ขอเป็นวงจรที่ง่ายๆ ถูกๆ หน่อยแล้วหาของได้ไม่ยากนะครับ
ตรงส่วนนี้ต้องแยกให้แยกนะครับ
เครื่องเสียงจะประกอบไปด้วย  2 อย่างสำคัญ (ก็สามารถใช้งานได้แล้ว
         คือ1.ปรีแอมป์+โทน(ปรับแต่งเสียง)   รวมอยู่ในตัวเดียวกัน 
             2.เมนแอมป์

อันนี้มีวงจรที่ขายสำเร็จครับ   หาซื้อได้ง่ายทั่วไป  แนะนำให้หาซื้อครับ  ราคาไม่กี่บาท

ส่วนการปรีไมค์นั้น   เดี่ยวจะนำเสนอต่อไป
flatronez
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 02:54:19 PM »

ขอบคุณมากครับรบกวนขอวงจรแล้วก็ช่วยสอนผมหน่อยนะครับ พอดีผมมือใหม่

แล้ววงจรหาซื้อได้ร้านไปครับ แล้วไปซื้อบอกเขาว่าอะไรอะครับ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 03:30:15 PM »

ขอบคุณมากครับรบกวนขอวงจรแล้วก็ช่วยสอนผมหน่อยนะครับ พอดีผมมือใหม่
ไม่รู้จะแนะนำอย่างไรดีครับ

ต้องรู้ก่อนว่าท่านทำเป็นหรือเปล่า  พอเข้าใจหรือปล่าครับ

1.ในส่วนของปรีโทนฯนั้นแนะนำให้ท่านซื้อก็ได้ครับ  ราคา1000 บาทขึ้นไป(ถ้าจะทำเองก็ได้  จะหาให้แบบ)

2.วงจรขยายตรงนี้  ให้ทำเองครับ  ได้เรียนรุ้และจะได้ทำวงจรอื่นๆเป็น

ก็เลยจะแนะนำให้ทำวงจรบ้านหม้อตัวนี้ครับ(ตามรูป)  มันมีหลายวงจรครับ  แต่อันนี้มันดี   เมื่อเราทำเสร็จแล้วเราก็จะสามารถแปลง
ให้สุงขึ้นได้อีก(จะกล่าวภายหลัง)

flatronez
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 03:40:39 PM »

ไม่รู้จะแนะนำอย่างไรดีครับ

ต้องรู้ก่อนว่าท่านทำเป็นหรือเปล่า  พอเข้าใจหรือปล่าครับ

1.ในส่วนของปรีโทนฯนั้นแนะนำให้ท่านซื้อก็ได้ครับ  ราคา1000 บาทขึ้นไป(ถ้าจะทำเองก็ได้  จะหาให้แบบ)

2.วงจรขยายตรงนี้  ให้ทำเองครับ  ได้เรียนรุ้และจะได้ทำวงจรอื่นๆเป็น

ก็เลยจะแนะนำให้ทำวงจรบ้านหม้อตัวนี้ครับ(ตามรูป)  มันมีหลายวงจรครับ  แต่อันนี้มันดี   เมื่อเราทำเสร็จแล้วเราก็จะสามารถแปลง
ให้สุงขึ้นได้อีก(จะกล่าวภายหลัง)

ครับผมจะใช้วงจรบ้านหม้อนี่แหละครับ เดียวเสาอาทิตย์นี้เข้าไปบ้านหม้อจะลองหาวงจรนี้ดูครับ
แล้วตรงปรีโทนนั้น รบกวนขอวงจรดูหน่อยนะครับ อยากลองทำเองดู
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 03:43:55 PM »

ไหนๆ  ก็จะไปบ้านหม้อแล้ว  หาซื้อได้เลยครับ Smiley

แต่ส่วนที่ต่อ...พ่วงไมค์....นั้นนั้น  ผมลืมข้อมูลการพ่วงปรีไมคืครับ(รอท่านอื่นๆเสริมครับ)
flatronez
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 03:52:28 PM »

ขอบคุณมากครับ เข้าเว็บนี้มาแล้วได้ความรูเยอะเลย

แล้วปรีโทนนี่ท่าเราทำเองจะคุ้มมั๊ยครับ อยากลองทำดูจัง
p934
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2007, 05:17:18 PM »

80w stereoใช้ไฟ+_ กี่โวลท์
TOPXX
member
*

คะแนน2

เชื่อในสิ่งที่ทำ ทำในสิ่งที่เชื่อ

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2007, 05:33:57 PM »

ไม่เกิน +-35 VDC  ครับ   Smiley มากว่านี้ก็ได้แต่ต้อง เปลี่ยนอุปกรณ์ นิดหน่อย
flatronez
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2007, 10:25:04 PM »

ตอนนี้เข้าใจหมดแล้วครับ พี่ นิมิต อธิบายทางMแล้ว  Cheesy
p934
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 12:25:39 PM »

[ขอบคุณครับในความมีน้ำใจ Cheesy Cheesy :
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์