ผมอยากลบ norton goback ออกจากเครื่องครับ โดยใช้คำสั่ง ดอส
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 07:54:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมอยากลบ norton goback ออกจากเครื่องครับ โดยใช้คำสั่ง ดอส  (อ่าน 6578 ครั้ง)
prakat
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 11:48:19 PM »

ผมอยากลบ norton goback ออกจากเครื่องครับ โดยใช้คำสั่ง ดอส

ไม่รู้ว่าจะสามารถทำได้ไหม เพราะผมเริ่มสงสัยแล้วว่ามัน ทำให้เครื่องผม รีสตาร์ท เอง หรือเปล่า

เพราะลอง serch ใน google  ก็มีปัญหาเกี่ยวกับเครื่อง restart เอง

แต่ตอนนี้ผมจะทำอย่างไรให้ norton goback ออกจากเครื่องผมโดยใช้ คำสั่งดอส

ผมเก็บไว้ที่ program files...

ถ้าผมจะใช้คำสั่งว่า C:\>DEL Program Files              ลบทั้ง program files มันจะเป็นไรไหมครับ

เพราะผมเข้า windows ได้แค่ 10 วินาที มันทำอะไรไม่ได้เลย

ตอนนี้  norton goback มันรวม ไดรว์ d มาไว้ไดรว์ c หมดแล้ว

ไม่น่าสิทำไม dos มองเห็นไดรว์เดียว 

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 10:47:11 AM »

ใช้ Ad/Remove ในวินโดว์ จะเป็นวิธีถอนโปรแกรมที่ถูกต้องและดีกว่า การลบด้วยคำสั่ง Dellelt ครับ การใช้คำสั่ง Delete เป็นการลบ มิใช่การถอนโปรแกรมซึ่งถ้าใช้ไปแล้ว มันจะมีปัญหาตามหลังมาตอนบูตวินโดว์ครับ เนื่องจากมันมีค่าบางค่าอยู่ใน Registies ครับ
prakat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 09:58:41 PM »

แล้วถ้าผม ใช้คำสั่ง c:\> del windows

ลบทั้ง windows ออกไปเลยหล่ะครับ

จะเกิดอะไรขึ้นครับ ข้อมูลใน my picture ของผมจะยังอยู่ไหม

ถ้าผมลบทั้ง WINDOWS  ออกไปแล้ว แล้วผมเอา ฮาดดิสตัวนี้ไปต่อพ่วงกับตัวอื่น หรือ ใช้แผ่น  windows pe

เปิดเข้าไปดู ข้อมูลใน  my picture ของผมจะยังอยู่ไหม

เพราะว่า ไดรว์ c ผมยังอยู่แต่ไม่มี windows เท่านั้น

ถ้าใช้ add/remove ได้ผมใช้ไปแล้วไม่มาถามหรอกครับ

hdd ตัวนี้ไม่มีอะไรพ่วงแล้วมองเห็นไดรว์ครับ  มีแต่  dos ที่มองเห็นข้อมมูลในไดรว์ c อยู่
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 10:52:35 PM »

ถ้ากลัวข้อมูลหาย ก็ถอดออกไปต่อกับ HDD ตัวอื่นแล้วกู้ข้อมูลจากโปรแกรมเสริมต่างๆ ดูครับ
ที่จริงในแผ่น Hiren ก็มีโปรแกรมกู้อยู่หลายตัวได้ลองใช้หรือยังครับ
ว่าแต่บูตด้วยแผ่น winPE ก็มองไม่เห็นข้อมูลใน HDD หรือครับ   Sad
prakat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 11:08:13 PM »

ถ้ากลัวข้อมูลหาย ก็ถอดออกไปต่อกับ HDD ตัวอื่นแล้วกู้ข้อมูลจากโปรแกรมเสริมต่างๆ ดูครับ
ที่จริงในแผ่น Hiren ก็มีโปรแกรมกู้อยู่หลายตัวได้ลองใช้หรือยังครับ
ว่าแต่บูตด้วยแผ่น winPE ก็มองไม่เห็นข้อมูลใน HDD หรือครับ   Sad

ยังไม่ต้องกู้ครับเพราะข้อมูลยังอยู่  มองไม่เห็นไดรว์ครับ WIN PE หรือเอาไปพ่วงก็มองไม่เห็นครับ

แผ่นที่คุณ tongtang. ให้มาดีมากครับ เพราะมีอยู่โปรแกรมหนึ่ง ใน hiren ดีมากครับ เพราะมันสามรถ

เข้าไปดูข้อมูล ด้วย ดอสได้ แบบ ntfs ด้วย ผมเห็นข้อมูลใน ไดรว์ c:ผมครบทุกอย่างครับ

แต่ตอนนี้กำลังหาวิธีเอาออกมาอยู่ครับ

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 09:41:32 AM »

แล้วถ้าผม ใช้คำสั่ง c:\> del windows
ลบทั้ง windows ออกไปเลยหล่ะครับ
จะเกิดอะไรขึ้นครับ ข้อมูลใน my picture ของผมจะยังอยู่ไหม

อยู่ครับ เพราะว่ามันอยู่ใน c:\Documents and Settings หรือโฟล์เดอร์อื่นที่สร้างไว้ จะไม่ได้อยู่ใน c:\Windows ครับ

ถ้าผมลบทั้ง WINDOWS  ออกไปแล้ว แล้วผมเอา ฮาดดิสตัวนี้ไปต่อพ่วงกับตัวอื่น หรือ ใช้แผ่น  windows pe
เปิดเข้าไปดู ข้อมูลใน  my picture ของผมจะยังอยู่ไหม

ถ้าไม่ได้ลบโฟลเดอร์ หรือ ไม่ได้ hidden ไว้ก็ยังอยู่ครับ

เพราะว่า ไดรว์ c ผมยังอยู่แต่ไม่มี windows เท่านั้น
ถ้าใช้ add/remove ได้ผมใช้ไปแล้วไม่มาถามหรอกครับ

ครับ รับทราบครับและขออภัยอย่างสูงครับ ลองทำอย่างที่ท่าน TongTang เรียนแจ้งไว้นาจะเป็นวิธีที่ปลอดภัยกว่าครับ

hdd ตัวนี้ไม่มีอะไรพ่วงแล้วมองเห็นไดรว์ครับ  มีแต่  dos ที่มองเห็นข้อมมูลในไดรว์ c อยู่
รีบเก็บข้อมูลที่ต้องการไว้เสียครับ แล้วลบพาร์ติชั่นทั้งหมดทิ้งแล้วสร้างใหม่ จัดการฟอร์แมตแล้วลงวินโดว์ใหม่ดีกว่าครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์