หมูทอดไส้ชีส+มายองเนส
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 02:05:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หมูทอดไส้ชีส+มายองเนส  (อ่าน 5696 ครั้ง)
ekk_nak
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน23

♣ อย่าลืม ♣ ♥ คำขอบคุณ ♥

เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 04:19:30 PM »

หมูสันนอกแบบสไลด์ 1 แพค

ชีส+มายองเนส+เกลือ+พริกไทย+ไข่ไก่+ซีอิ๊วแบบไหนก็ได้ค่ะ

แป้งทอดกรอบ+แป้งขนมปังป่น

อุปกรณ์เสริม

ถุงพลาสติก สากหิน

วิธีทำ

ขั้นตอนแรกก็ต้องนำหมูมาล้าง เสร็จแล้วนำมาสไลด์อีกครั้ง ใน1ชิ้นให้สไลด์ได้ออกมาเป็น2ชิ้น งงมั้ยเนี่ย เพราะถ้าไม่สไลด์ให้บางจริงๆหมูจะหนามาก ทอดแล้วข้างในจะไม่สุกค่ะ เสร็จแล้วก็นำหมูมาวางลงบนเขียง ที่ละชิ้นเพื่อที่จะทำการทุบแบบ เบาๆนะจ๊ะเดี๋ยวหมูเละ

แบบในรูปนี้สไลด์แล้วค่ะ ในหมู2ชิ้นจะได้เพิ่มมาอย่างละชิ้น

เสร็จแล้วนำหมูวางลงบนเขียงเตรียมใช้ตัวช่วยคลุมด้วถุงพลาสติก
นำสากหินมาทุบลงไปที่ตัวหมูเบาๆนะคะ อย่ารุนแรงเดี๊ยวหมูเละ ดังที่บอกไว้ข้างต้น
เสร็จแล้วก็คลึงให้ทั่วเนื้อหมู เพราะต้องการสร้างเนื้อที่ของหมูให้กว้างและบางมากขึ้น
(วิธีสำหรับคนที่ไม่มีที่ทุบเนื้อนะค่ะ ใช่วิธีนั้นแทนได้อิอิ )

พอเสร็จแล้วเราก็จะได้เนื้อหมูที่บาง และใหญ่ขึ้นสมใจ แตกต่างกันกับครั้งแรกแล้ว ว้าว! ดีใจจัง

พอเสร็จแล้วก็หันมาเตรียมเครื่องปรุงตัวต่อไป ไข่+แป้งทอดกรอบ+ชีส+มายองเนส

นำพริกไทย+เกลือมาโรยลงที่เนื้อหมู เสร็จแล้วนำชีสวางลงตามด้วยมายองเนส

เสร็จแล้วนำมาปะกบกันตามรูปจ้า

เตรียมนำหมูที่ประกบกันแล้วไปชุบไข่ที่ปรุงรสด้วยซอส แล้วลงไปคลุกแป้งทอดกรอบแล้วนำกับมาชุบไข่อีกครั้ง
ชุบเกร็ดขนมปังป่นเป็นลำดับสุดท้ายจ้า....
ขั้นตอนความอร่อยท้ายที่สุด ก็ต้องเตรียมนำมันใส่กระทะ ตั้งไฟปานกลางอย่าให้ร้อนจัดนะคะเดี๊ยวไหม้ ทดลองความร้อนโดยการใส่เกล็ดขนมปังลงไปดูถ้าฟูฟ่องขึ้นมาเป็นอั นว่าใช้ได้ ลงทอดได้เลย...
ทอดเหลืองทั้งสองด้านแล้วตักขึ้นพักให้สเด็ดน้ำมัน แล้วก็ตักใส่จานได้เลย

watchareeya
member
*

คะแนน175

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 09:00:09 PM »

Smiley Smileyน่าทานจัง..ชอบจานตราไก่ด้วยอิๆๆๆมีผักต้มเป็นเครื่องเคียงได้ไหมคะ..เช่น กะหล่ำดอก...แครอท..หรือมันฝรั่ง.ได้ไหมคะ..
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์