ถามผู้รู้ทีครับ TV-THOMSON รุ่น51MT05แท่น TX805 ไม่รับรีโมท
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 24, 2024, 06:38:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้ทีครับ TV-THOMSON รุ่น51MT05แท่น TX805 ไม่รับรีโมท  (อ่าน 3026 ครั้ง)
Mr.T.♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน68

« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 05:41:34 PM »

อาการมันเปิดได้ปรกติครับ กดปุ่มเสียง-ช่อง ที่หน้าจอได้
แต่มันไม่มีภาพครับเป็นเม็ดสโนทุกช่อง  ละไม่รับรีโมท(ลูกค้าซื้อรีโมทมาใหม่ๆ)
เช็คไฟจูนทุกอย่างก็ดีหมด ถ่านเมมโมรี่ก็ไม่หมด
ปัญหาที่ผมมองคือถ้ากดรีโมทจูนได้ก็จบ แต่ที่เครื่องมันไม่มีให้กด
  วัดไฟ5 V ไอซี TIP47C 834 ขา 35 เป็นขาคำสั่งรีโมท ไฟกระดิกตามสัญญาณ
รีโมทที่เรากด แต่ช่องไม่เปลี่ยน
  ปรกติบางรุ่น ผมเคยเจอ ไอซีเมมเสีย แต่ตัวนี้ ไม่มีไอซีเมม ใช้ถ่าน ละเมมไม่น่า
เสีย(รุ่นนี้เมมน่าจะอยู่ในไอซีคอมผมไม่มีวงจร)เพราะตอนปิดตั้งไว้ช่องไหน กลับมาก็อยู่ช่องนั้น
 ผมก็เลยออกอาการงง เลยอยากสอบถามอาจารย์ทุกท่านที่พอทราบปัญหาว่า

1.ไอซี TIP47C834 เดี้ยงละใช่ป่าวครับ
2.ตัวนี้มีขายอยู่ป่าวครับ พอจะสั่งได้ที่ไหนราคาเท่าไหร่ครับ

หรืออาจารย์ท่านอื่นจะชี้แนะ ก็น้อมรับครับ ช่วยน้องใหม่ด้อยประสบการณ์คนนี้ที
จะขอบพระคุณอย่างสูงครับ

ทำดีได้ด้วยใจเรา..ใช่ใครเยินยอ..ใครมองว่าบ้าบอ..เชิดชูคอไว้ดังหงส์..พอใจในสิ่งที่ตัวเองพอใจ...

tangkung (♥)
member
*

คะแนน51

thengkung@gmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 06:04:27 PM »

ของผมมีรุ้น47C634ไม่รู้จะแทนกันได้หรือเปล่า
Mr.T.♥
member
*

คะแนน68

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 06:09:04 PM »

ของผมมีรุ้น47C634ไม่รู้จะแทนกันได้หรือเปล่า
คิดว่าไม่ได้ครับผมเพราะตัวนี้ของผมก็มีครับ
ขาไม่น่าตรงกันครับ เพราะคนละรุ่น คนละแท่น
แต่ก็ขอบพระคุณอย่างสูงครับ Lips Sealed

ทำดีได้ด้วยใจเรา..ใช่ใครเยินยอ..ใครมองว่าบ้าบอ..เชิดชูคอไว้ดังหงส์..พอใจในสิ่งที่ตัวเองพอใจ...
Liang
member
*

คะแนน16

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 07:15:51 PM »

ลองวัดที่แบตดูครับว่ามีไฟ2.4โวลต์ไหม   รุ่นนี้ไม่มีไอซีเมมโมรี่   ใช้แบตแบคอัพเอา    เครื่องปกติถ้าถอดแบตออกแล้วใส่เข้าไปใหม่เราต้องตั้งช่องใหม่ทุกครั้ง    ทุกอย่างจะคืนค่าเดิม
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 08:21:55 PM »

IC ที่ถามคงไม่มีขายกระมังครับ

มีวงจรตัวนี้น่าจะได้ครับ

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
Mr.T.♥
member
*

คะแนน68

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 08:43:45 PM »

ถ่านไม่หมดครับ เพราะถ้าถ่านหมด เลาเปิดมามันจะไม่กลับมาช่องเดิมก่อนที่จะปิด
ส่วนวงจรขอบคุณมากครับ แต่ปัญหาคือ ไอซีตัวนี้ใครพอมีมั่งครับ
หรือมีความเห็นประการใดครับ ว่าอาจจะเป็นที่ตัวอื่นมีปัญหารึป่าวอะใรเงี้ยครับ
 ขอบคุณทุกความเห็นของอาจารย์ทุกท่านครับ รอคำชี้แนะต่อไป

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 08:56:47 PM »

เปลี่ยนตัวรับอินฟาเรดไปก่อนเลย ตรวจสอบแรงดันด้วย   

เอาของเวอร์ชั่นท่านตู่ไปไล่ดูก่อนครับ แค่ 9 หน้า

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=7416.0

แต่ของผม 32 หน้า ไม่ได้อย่างไรแจ้งขอใหม่ก็แล้วกันครับ

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์