ลง windows xp ใหม่ แล้วกดคีย์บอร์ดไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 02:19:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลง windows xp ใหม่ แล้วกดคีย์บอร์ดไม่ได้  (อ่าน 26282 ครั้ง)
manopoh007
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 10:29:02 AM »

คอมผมมีปัญหาคือจะลง windows xp ใหม่  พอใส่แผ่นบูต มันก็ทำงานปกติ จนไปถึงขั้นตอนที่ให้เลือกพาร์ติชั่น ไดร์ C , D คี์ย์บอร์ดมันก็กดอะไรไม่ได้เลย ลองดูทุกปุ่มก็ไม่ได้ ต้องกดรีเซ็ตอย่างเดียว (คีย์บอร์ดแบบ PS/2) ลองสลับเอาตัวใหม่มาใช้ก็เป็นเหมือนกัน (แผ่นเดียวันนี้เครื่องอื่นลงได้ปกติ ผมลองลงมา 4 เครื่องแล้วใช้ได้ แต่มาเจอปัญหาเครื่องของตัวเอง เซ็งเลย) ขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ จะแก้ไขยังงัยดีครับ.. (เครื่อง Cer 2.6 ram DDR
256 x 3 ตัว เมนบอร์ดกิกะไบต์)

TAELCOM
member
*

คะแนน1

taelcom@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 11:17:18 AM »

ลองคีย์บอร์ด usb Angry
Santi.
วีไอพี
member

คะแนน47

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 07:18:21 PM »

เซตค่าที่ Bios ใหม่ครับ  Wink Wink
manopoh007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 10:50:26 AM »

เซตค่าที่ Bios ใหม่ครับ  Wink Wink

เซ็ตตรงจุดไหนครับ ขอรูปด้วยครับ ขอบคุณมากครับ..
Santi.
วีไอพี
member

คะแนน47

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 03:36:58 PM »

ผมไม่มีรูปอะครับ.....จะบอกยังไงดีอะ.. Sad Sad Sad
manopoh007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 11:15:16 AM »

ผมไม่มีรูปอะครับ.....จะบอกยังไงดีอะ.. Sad Sad Sad

บอกตำแหน่ง คร่าวๆ ที่จะต้องเปลี่ยนค่าก็ได้ครับ ว่าอยู่ในจุดไหน เพราะผมลองเข้าไปดู ในไบออสแล้ว มันมีจุดหนึ่งที่เขียนว่าคีย์บอร์ด แต่ยังไม่ได้ลองเปลี่ยนค่าดู ไม่แน่ใจว่าใช่ไหม....
tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 11:31:29 AM »

ตอนบูต กดได้เปล่าครับลอง กด num lock  ไฟติดเปล่า Wink Wink Wink

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
Santi.
วีไอพี
member

คะแนน47

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 11:34:35 AM »

ถ้ากด NumLock ไฟติดคง ไม่ได้ที่ Biosแล้วหละ.. Sad
tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 11:39:14 AM »

ถ้ากด NumLock ไฟไม่ ติดคงต้องซ่อม เมนบอร์ดครับ  Wink Wink

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
Santi.
วีไอพี
member

คะแนน47

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 11:53:02 AM »

แล้วกดติดใหมละท่าน
ผมก็จำไม่ได้ลองดูครับ จะเกี่ยวกับKeybord เปิดให้มัน On แค่นั้นแหละ แต่ถ้าOn อยู่แล้วคงสาเหตุอื่น
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 01:14:12 PM »

คอมผมมีปัญหาคือจะลง windows xp ใหม่  พอใส่แผ่นบูต มันก็ทำงานปกติ จนไปถึงขั้นตอนที่ให้เลือกพาร์ติชั่น ไดร์ C , D คี์ย์บอร์ดมันก็กดอะไรไม่ได้เลย ลองดูทุกปุ่มก็ไม่ได้ ต้องกดรีเซ็ตอย่างเดียว (คีย์บอร์ดแบบ PS/2) ลองสลับเอาตัวใหม่มาใช้ก็เป็นเหมือนกัน (แผ่นเดียวันนี้เครื่องอื่นลงได้ปกติ ผมลองลงมา 4 เครื่องแล้วใช้ได้ แต่มาเจอปัญหาเครื่องของตัวเอง เซ็งเลย) ขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ จะแก้ไขยังงัยดีครับ.. (เครื่อง Cer 2.6 ram DDR
256 x 3 ตัว เมนบอร์ดกิกะไบต์)
ใช้แผ่นวินโดว์ตัวเต็มหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นตัวเต็มไม่น่ามีปัญหาครับ ลองหาแผ่นเต็ม SP2 มาลองลงดูก่อนครับ ถ้ายังไม่ได้ลองลดเป็น SP1 ครับแล้วตาม Patch เอาทีหลัง

หรือไม่ก็ลอง Load Defult ใน BIOS ดูก่อนครับ หลังจาก Load แล้วอย่าลืมไปตั้ง ลำดับการบูตให้ CD ROM เป็นอันดับแรกนะครับ
manopoh007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 08:25:04 AM »

ไฟ Numlock ขณะกำลังบูตติดครับ จนไปถึงขั้นตอนที่ให้เลือก Patition  C หรือ D มันก็นิ่งไปเลย ไฟ Numlock ดับ กดซ้ำก็ไม่ติด เลื่อนลูกศรขึ้นลงก็ไม่ได้ครับ

ส่วนแผ่น XP  pack 2 ที่ใช้เป็นแผ่นเต็มครับ ลงไปแล้ว 4 เครื่อง ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับท่าน winai4u เดี๋ยววันหยุดนี้จะลองไป load Defult ใน bios ดูครับ ได้ผลยังงัยจะแจ้งให้ทราบอีกที ขอขอบคุณทุกๆ คำตอบครับ ...
tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 11:13:15 AM »

ลองยังครับ Wink Wink Wink

manopoh007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 12:56:42 PM »

ลองยังครับ Wink Wink Wink

ยังไม่ได้ลองครับ เพราะหาคีย์บอร์ด USB ไม่ได้
manopoh007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 09:14:51 AM »

ลองไป load Defult ​ใน​ bios ดูแล้ว ก็ยังเป็นเหมือนเดิม ลองทดลองเปลี่ยนค่าใน bios ที่เกี่ยวกับคีย์บอร์ด ก็ยังเป็นเหมือนเดิมอยู่ครับ ไม่ทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไรครับ... Sad Sad Sad
member
*

คะแนน673

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 10:09:00 AM »

ลองถอดแรมออกสัก 2 ตัวให้เหลือแค่ 256 แล้วลองดูใหม่ครับ ถ้าผ่านแล้วค่อยเพิ่มแรมเข้าทีหลังครับผม  Smiley
manopoh007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 01:12:39 PM »

ลองถอดแรมออกสัก 2 ตัวให้เหลือแค่ 256 แล้วลองดูใหม่ครับ ถ้าผ่านแล้วค่อยเพิ่มแรมเข้าทีหลังครับผม  Smiley

ลองตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ ไม่ผ่านเหมือนกันครับ...
member
*

คะแนน673

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 02:01:25 PM »

ลองตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ ไม่ผ่านเหมือนกันครับ...
ถ้าอย่างนั้น ให้ลองหา Windows XP SP1 มาลองลงดูอีกครั้งครับ
manopoh007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 08:31:49 AM »

สำหรับแผ่น Windows XP SP1 มีให้ดาวน์โหลดไหมครับ หรือใครมีก็ขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ จะเอามาทดลองดูครับ... Cheesy Cheesy Cheesy
dagonbol
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน24

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2007, 07:58:15 PM »

Sadตอนนี้ได้ยังครับ
อาการแบบนี้ปัญหาไม่ได้เกียวกับคียบอด ครับ ให้ท่านขยับสลอด ต่าง โดยเฉพราะโมเดม ให้แน่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ไม่งั้นก็ถอดออกครับ แล้วลองลงใหม่ดูครับ   Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed                               

จงมีความพยายามที่สูงไว้ จงตั้งใจให้มากที่สุด แล้วจะเจอทางออกที่ดี สู้เพื่อแม่
manopoh007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 10:47:25 AM »

Sadตอนนี้ได้ยังครับ
อาการแบบนี้ปัญหาไม่ได้เกียวกับคียบอด ครับ ให้ท่านขยับสลอด ต่าง โดยเฉพราะโมเดม ให้แน่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ไม่งั้นก็ถอดออกครับ แล้วลองลงใหม่ดูครับ   Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed                               

ขอบคุณครับ คือผมได้ลองลงโดยถอด โมเดม Ext , Printer ให้เหลือเฉพาะ Mouse กับ คีย์บอร์ดแล้ว อาการก็เป็นเหมือนเดิมครับ  แต่มีอีกจุดคือ เดิมมันเป็นการ์ดเสียงออนบอร์ด แต่ปัจจุบันผมได้เปลี่ยนมาใช้การ์ดเสียงของ Creative แบบ PCI อยู่ ตรงนี้ยังไม่ได้ลองถอดดู ไม่ทราบว่ามันมีส่วนหรือไม่ครับที่ทำให้เกิดอาการแบบนี้ Huh?  จริงๆ แล้วปัจจุบันนี้เครื่องก็ยังใช้ได้อยู่ครับ เพียงแต่อยากเปลี่ยนไปใช้เวอร์ชั่นใหม่ๆ ดูครับ เพราะเห็นมันสวยดีและเร็วขึ้น
sss
member
*

คะแนน23

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 09:50:31 PM »

ลองเข้า bios ไปที่ main แล้วไปที่ key board features เปลียน  bootup numlock status จาก on เป็น off

หรือ ลองเข้าไปตั้งค่าใน bios ที่ usb เกี่ยวกับเมาส์  และคีย์บอร์ด ลองเปลี่ยน หรือ ปิด การใช้งาน ของ port usb ใน dos

เคยเจอเหมือนกัน แต่จำค่อยได้แล้ว ถ้าอย่างนั้นต้องลอง flash bios อัพเดต ล่าสุด
pravit4636
member
*

คะแนน9

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 08:59:31 AM »

ผมเคยเจอคีบอร์เสียอาการนี้และลองเปลียนใหม่ใช่ได้เลยคับ
Johann
member
*

คะแนน1

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 08:13:53 PM »

อาการเดียวกับที่ผมเจอเลยครับ แต่ของผมสาเหตุอยู่ที่เมาส์ครับพอเปลี่ยนตัวใหม่ก็ใช้ได้ คิดว่าปัญหาน่าจะเกิดจากตอนที่ไบออสตรวจเช็คฮาดแวร์ของเครื่องแต่อ่านข้อมูลของเม้าส์ไม่ได้และพยายามโหลดไดรเวอร์ของเม้าส์อยู่ แต่ก็ทำเอางงอยู่หลายวัน (ของผมเม้าส์ซื้อใหม่คือประกอบเครื่องใหม่ครับของใหม่ทุกอย่างแต่พอลงได้แล้วเอามาเสียบคืนจะใช้ได้ปกติเอาไปลองใช้ลงกับเครื่องอื่นก็เป็นเหมือนกัน)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์