ปัญหาโลกแตกอีกแล้วครับท่าน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 09:27:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาโลกแตกอีกแล้วครับท่าน  (อ่าน 4088 ครั้ง)
rama2
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 09:09:20 PM »

สืบเนื่องมาจากที่บ้านผมมี PC2 เครื่อง NB1 (NoteBook)
ปัญหาคราวที่แล้วคือ มองไม่เห้น Lan   แต่คราวที่แล้วทำได้แล้วละปัญหาเกิดจากการ์ด Lan เสียชีวิต
แต่ยังไม่วาย เปลี่ยนตัวใหม่เข้าไปแล้วมองเห็น Lan แต่ ต่อ  Net ไม่ได้ ลงวินโดว?ใหม่แล้วต่อได้3ครั้ง ก็เป็นอีก

มันจะขึ้นมาเป็น ErorCode ตลอดเลยเรียกได้ว่ามีตัวใหนเป็นหมด

ใช้ Net ของ True iายเดือน

เพิ่มเติมอีกนิส  PC1 NB1  ใช้งานได้หมดเห็นกันหมดเล่น   Net ได้หมด

หากท่านใดมีวิธีแก้ไข ขอความกรุณาช่วยบอกหน่อยเถอะท่าน

Cheesy

nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 10:19:11 PM »

ถ้ามองเห็นเครื่องอื่นในระบบแลนได้ การเข้าเน็ทไม่น่าจะมีปัญหานะครับ ลองตั้งค่าของระบบ Network หรือ Internet explore เทียบกับเครื่องที่ปรกติดู หรือลองสลับไปใช้สาลแลนที่ปรกติ มาลองเสียบดู   Embarrassed
แล้ว code error มันบอกว่าอะไร
rama2
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 10:43:59 PM »

ถ้ามองเห็นเครื่องอื่นในระบบแลนได้ การเข้าเน็ทไม่น่าจะมีปัญหานะครับ ลองตั้งค่าของระบบ Network หรือ Internet explore เทียบกับเครื่องที่ปรกติดู หรือลองสลับไปใช้สาลแลนที่ปรกติ มาลองเสียบดู   Embarrassed
แล้ว code error มันบอกว่าอะไร

Code Error  บางทีมันก็บอก สายไม่ว่าง
บางทีก็บอกว่า ตรวจสอบยูสเนมกับพาสเวิร์ด
บางทีก็บอกให้ตรวจสอบเบอร์เชื่อมต่อ
เรียกได้ว่า ครบเลย

หลังจานั้นยังไม่พอ  ลงวินโดวอีกรอบทีนี้ จอฟ้าตลอด เหอะๆ 

Cheesy
Ramainty
วีไอพี
member

คะแนน7

saweartkomeart@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 12:33:38 PM »

จอสีฟ้าจะมี Err Code ครับ  บอก Err Code มาก็จะแก้ปัญหาได้ตรงจุดครับผม
Err Code เช่น 0x0000002E เกิดจาก Data Bus ครับ
                        0x00000024 เกิดจาก NTFS File System ครับ
                         ต้องลองดูนะครับ  วิธีแก้ไขค่อยโพสมาละกันนะครับ
rama2
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 03:17:10 PM »

จอสีฟ้าจะมี Err Code ครับ  บอก Err Code มาก็จะแก้ปัญหาได้ตรงจุดครับผม
Err Code เช่น 0x0000002E เกิดจาก Data Bus ครับ
                        0x00000024 เกิดจาก NTFS File System ครับ
                         ต้องลองดูนะครับ  วิธีแก้ไขค่อยโพสมาละกันนะครับ

ไม่ใช่ Blue Screen  ครับ ท่าน

แต่มันขึ้นเป็น Error Code แบบเวลาต่อเน็ตไม่ได้เช่น    718 หรือ 678   

ประมาณนี้จ้า
nip
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 04:26:38 PM »

รบกวนเจ้าของกระทู้ช่วยระบุ Error Code ที่เกิดหน่อยนะครับ

จะได้แก้ไขได้
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 05:15:09 PM »

Code Error  บางทีมันก็บอก สายไม่ว่าง
บางทีก็บอกว่า ตรวจสอบยูสเนมกับพาสเวิร์ด
บางทีก็บอกให้ตรวจสอบเบอร์เชื่อมต่อ

หลังจานั้นยังไม่พอ  ลงวินโดวอีกรอบทีนี้ จอฟ้าตลอด เหอะๆ 

Cheesy
[/quote]
แปลว่า IE มันไม่เชื่อมกับระบบแลน ลองไปแก้ไขที่ connections โดยเข้าไปที่ Internet option ให้ Remove ตัวที่ไม่เกี่ยวออกให้หมด
โดยปรกติถ้าเราไม่ได้มีการ create new connection ตรงนี้น่าจะว่างอยู่ (ลง windows ให้ได้ก่อนนะครับ)  Embarrassed
rama2
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 05:26:07 PM »

Cheesy
แปลว่า IE มันไม่เชื่อมกับระบบแลน ลองไปแก้ไขที่ connections โดยเข้าไปที่ Internet option ให้ Remove ตัวที่ไม่เกี่ยวออกให้หมด
โดยปรกติถ้าเราไม่ได้มีการ create new connection ตรงนี้น่าจะว่างอยู่ (ลง windows ให้ได้ก่อนนะครับ)  Embarrassed
[/quote]

เด๋วจะลองลงมือทำดูงัฟลุง

Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์