สอบถามเกี่ยวกับวงจร DC-DC converter และ DC-DC inverter ต่างกันอย่างไรครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 01:25:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับวงจร DC-DC converter และ DC-DC inverter ต่างกันอย่างไรครับ  (อ่าน 19158 ครั้ง)
KENETIC_E
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 08:44:25 PM »

คือผมยังไม่ค่อยเข้าใจระหว่างสองอย่างนี้น่ะครับ เลยอยากถามผู้รู้ว่ามันต่างกันอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ Angry

verasak1
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 12:03:32 PM »

dc-dc converter  dc-ac  inverter  ครับ Grin
kongmee
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 03:39:32 PM »

ตามความคิดผมDC-DCconverter เป็นวงจรเพิมไฟDCให้สูงขึ้นเหมือนกับในเพาเวอร์แอมรถส่วนdc-ac  inverterเป็นวงจรที่เปลี่ยนไฟDCเป็นไฟACเหมือนกับแปลงไฟแบ็ตเป็นไฟบ้านครับ Sad Smiley
golf
member
*

คะแนน5

speed1kob@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 05:29:37 PM »

คุณ kongmee ก็คิดถูกแล้วหนิครับ
KENETIC_E
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 07:41:15 PM »

Cheesyขอบคุณทุกๆท่านนะครับ พอดีผมอ่านในบางบทความ บางครั้งก็เจอเป็น DC-DC inverter บางครั้งเจอ DC-DC converter เลยงงนิดหน่อยครับ เลยอยากถามท่านผู้รู้ ขอบคุณมากนะครับ  เพราะในความหมายมันคล้ายๆกัน แต่ใช้ในสถานะคนละอัน ทีนี้จะด้จัดความเข้าใจใหม่น่ะครับ Grin
ขอบคุณในสิ่งดีๆที่มีให้กันครับ
semda
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 06:45:23 AM »

ทั้งสองอย่างมีหลักการทำงานคล้ายๆกัน แต่จุดประสงค์ในการใช้งานต่างกันเท่านั้น
 inverter  เปลี่ยน ไฟ 12 V ให้เป็น 220 V   50 Hz
converter    12 V ให้เป็นตามที่ต้องการ เช่น +- 60 V  ส่วนความถี่ก็แล้วแต่จะออกแบบ
(ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)
Karum
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 01:26:12 PM »

con คือ ต้นทางปลายทาง เป็น AC หรือ DC เหมือนกัน เพียงแต่มีจุดประสงค์ เพิ่มหรือลดแรงดัน
Inv คือ ต้นทางปลายทาง เป็น AC หรือ DC ต่างกัน มีจุดประสงค์ เพิ่มหรือลดแรงดัน และกลับชนิดของแรงดัน AC =>DC หรือ DC =>AC
อะไรประมาณนี้หนะครับ
pan_kung
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 02:53:37 PM »

CONVERT-------เปลี่ยนแปลง
INVERT----------กลับกัน / ตรงกันข้าม

พอจะนึกออกยังครับ

CON   สื่อถึง  เปลี่ยน สิ่งนึง ให้เป็นอีก สิ่งนึ่ง โดยที่สิ่งนึงนั้นเหมือนกันครับ เหมือนเป่าลูกโป่ง ให้ใหญ่ขึ้น-----นั่นคือ DC - DC ' แต่ขนาดไม่เท่ากันครับ
INV     สื่อถึง  กลับกันเลยเชียวล่ะ DC -- ot -- AC

แต่ แต่ๆๆๆๆ
CON ต้องผ่านการ INV ก่อนครับ หรือ CON = INV + rectifier + regulator
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์