หมีแพนด้า
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:34:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หมีแพนด้า  (อ่าน 4474 ครั้ง)
hs3ldy
วีไอพี
member

คะแนน11

มนุษย์ต่างดาว

« เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 04:29:46 PM »

ใครโดนไวรัสหมีแพนด้าบางผมโดนแล้วครับ

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 04:36:03 PM »

เป็นยังไง เล่าให้ฟังหน่อย

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
hs3ldy
วีไอพี
member

คะแนน11

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 04:51:01 PM »

มันจะเล่นงาน ไฟล์ที่นามสกุล .exe ทุกไฟล์ เครืองจะรีสตาร์เองตลอดตั้งรีบส่งแล้วเครีองดับอีกแล้ว
sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

DIY Never Die.....

sukprasit2000@yahoo.com
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 04:54:10 PM »

ดูข้อมูลเพิ่มเติมและวิธีการแก้ไขที่นี่เลยครับ

http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=46159.0

Embarrassed

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........
hs3ldy
วีไอพี
member

คะแนน11

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 05:04:40 PM »

ผมใช้การล้างเครื่องใหม่แล้วลง(ช่างที่ทำงานทำให้)
Boon
วีไอพี
member

คะแนน15

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 12:38:14 AM »

ไวรัสหมีแพนด้า
อาการ จะมีรูปหมีแพนด้าถือธูปเหมือนกำลังไหว้เจ้าขึ้นมา แล้วเครื่องก็ไม่สามารถใช้งานได้เลย

W32/Fujacks เป็นพวกหนอนไวรัส ที่มีการแพร่พันธ์โดยการสำเนาตัวมันเองผ่านการแชร์ในระบบเครือข่าย โดยจะเข้าไปติดไฟล์ EXE ทุกไฟล์ที่มันเจอ ในทุกไดร์ฟในเครื่องลูกข่าย จะสังเกตง่ายๆ ที่ไฟล์ที่ติดหนอนตัวนี้ โลโก้จะกลายเป็นรูปหมีแพนด้าครับ

วิธีแก้ไข
1. ทำการปิด System Restore โดยการคลิ๊กขวาที่ My Computer –>Properties –>System Restore คลิ๊กในช่องสี่เหลี่ยมหน้าข้อความ Tune off System Restore on all Devices ให้มีเครื่องหมายถูกขึ้นมา (ถ้ามีเครื่องหมายถูกอยู่แล้วก็ไม่ต้องไปคลิ๊กครับ) คลิ๊ก OK แล้ว Restart เครื่องครับ
2. ทำการติดตั้งโปรแกรมป้องกันไวรัสที่เวอร์ชั่นล่าสุด และทำการ Update ให้ล่าสุดครับ(ของผมใช้ NOD32 2.7 Update Full version และ Update Virus Database(Version of Signature) 1985) ทำการ Full Scan สามารถตรวจพบ W32/Fujacks และก็สามารถ Clean & Delete ได้ครับ
3. ไปแก้ไขค่าใน Registry ครับ
คลิ๊ก Start –> Run พิมพ์ regedit แล้วคลิ๊ก OK. ครับ เข้าไปที่สับคีย์
HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\CurrentVersion\policies\Explorer\Run
และที่
HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Run
คลิ๊กขวาแล้วทำการลบค่า “logo1_.exe”=”C:\WINDOWS\logo_1.exe” ทิ้งครับ แล้วออกจาก Registry Editor ครับ
4. Restart เครื่องครับ

จากเว็บ Darkdigit ครับ
BA PLL
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 04:31:38 PM »

คุณ Boon ครับ จะหาโปรแกรมที่คุณว่าได้ที่ไหนครับ   หากมีให้ Load ของ Link ด้วยครับ  ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์