อยากได้สูตรตู้Line array 15นิ้ว2ดอกครับ+จลวด2ดอกครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 11:59:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้สูตรตู้Line array 15นิ้ว2ดอกครับ+จลวด2ดอกครับ  (อ่าน 49688 ครั้ง)
kratom
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2007, 11:13:43 AM »

ขอความสงสารหน่อยครับงบน้อยไม่มีตั้งซื้อแบบสำเร็จครับ   ขอบคุณท่านผู้สงสารล่วงหน้าครับถ้าไม่สดวกโพสก็  kratom_2007@hotmail.com นะครับ Grin Sad Cheesy Cheesy

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 03:29:39 AM »

Cryสงสารน้องกระท่อมทองกวาวจังเลย     ไม่ยักมีใครให้สูตรสักทีก็ไม่รู้    สงสัยน้องจะฮิตอยู่คนเดียวกระมังครับถึงไม่ค่อยมีคนตอบ   งานนี้คงจะต้องทําโทษคุณ nimit ซะเเล้วมั้งไม่ยอมทําหน้าที่เลย      สงสัยลอยกระทงกับแฟนเพลินจนลืมหน้าที่   สําหรับคุณNimitนะครับโดนผมเบรคไปหลายที่เหมือนกัน  แต่เเกนํ้าใจดีจริงๆไม่โกรธเลย  เเถมยังยอมรับความจริงอีกต่างหาก    พี่ว่าวันไหนถ้าพี่ตกรถว่าจะไปขอข้าวบ้านเเกกินเหมือนกัน  ว่าแต่ว่าจะให้เรากินหรือเปล่าก็ไม่รู้เพราะโดนเบรคไปหลายที   น้องกระท่อมครับพี่ถามก่อนคิดอย่างไรถึงจะหันมาเล่นลําโพงที่ติดตั้งยากๆแบบนี้    เฉพาะราคาค่าโครงเหล็กในการยกลําโพงขึ้นก็หนาวแล้วครับ   พอดีน้องหมดทุนพอดียังไม่ได้ลําโพงเลย    จริงแล้วลําโพงแบบนี้มีมานานแล้วครับเเต่ดันทะลึ่งมาฮิตเอาตอนนี้     ถ้าน้องกระท่อมคิดจะเอาลําโพงแบบนี้มาวางข้างล่างเลิกคุยเลยครับมันไม่ใช่ line array แล้วครับแต่มันคงจะเป็นอะโล่งต่างหาก    ในความจริงลําโพงชนิดนี้ก็เป็นลําโพงธรรมดานี่เเหละครับ   เพียงเเต่ว่านําไปติดในมุมสูงแล้วเอียงลงคลุมพื้นที่   ซึ่งมีข้อดีคือคลื่นเสียงจะไม่ถูกซับไปมากจากจํานวนคนดูคอนเสิร์ท   คือติดตั้งลักษณะนี้หวังผลได้เลย   จะให้แต่ละตําเเหน่งได้รับเสียงที่จุดนั้นกี่DB  ซึ่งอาศัยการคําณวนเอาได้    บางเจ้าคงจะอยากคลุมพื้นที่ด้านกว้างด้วยพี่เห็นทําลําโพงแบบซิมเมตทรี่ก็มีมากเหมือนกัน       ถ้าน้องคิดจะเล่นแบบนี้คงจะต้องเอา15นิ้วเป็นซับวางกับพื้น     เเล้วทําลําโพง2ทางเเขวนลอยอยู่ข้างบน 
  ลองคิดดูนะครับถ้าวางข้างล่างพี่ว่าเล่นแบบธรรมดาดีกว่าครับ  ลองคิดดูนะครับ   วันนี้พี่ไม่ค่อยสบายเอาเเค่นี้นะครับ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 06:33:19 AM »

Cryสงสารน้องกระท่อมทองกวาวจังเลย     ไม่ยักมีใครให้สูตรสักทีก็ไม่รู้    สงสัยน้องจะฮิตอยู่คนเดียวกระมังครับถึงไม่ค่อยมีคนตอบ   งานนี้คงจะต้องทําโทษคุณ nimit ซะเเล้วมั้งไม่ยอมทําหน้าที่เลย      สงสัยลอยกระทงกับแฟนเพลินจนลืมหน้าที่   สําหรับคุณNimitนะครับโดนผมเบรคไปหลายที่เหมือนกัน  แต่เเกนํ้าใจดีจริงๆไม่โกรธเลย  เเถมยังยอมรับความจริงอีกต่างหาก    พี่ว่าวันไหนถ้าพี่ตกรถว่าจะไปขอข้าวบ้านเเกกินเหมือนกัน  ว่าแต่ว่าจะให้เรากินหรือเปล่าก็ไม่รู้เพราะโดนเบรคไปหลายที   

Cool   พี่เบรคผมตอนไหนครับพี่       ผมยังไม่รู้ตัวเลย   Tongue

แต่จริงๆแล้วการที่มีเบรคจะดีมากครับ  ดีกว่าปล่อยมันไปโดยผิดๆ และไม่ได้อะไรเลย

การที่เราให้คนได้รับความรู้และหลักการไปด้วยเป็นสิ่งที่พึ่งกระทำครับ   อย่างที่พี่ทำอยู่ไงครับ  ดีแล้ว

ผมไม่โกรธหลอกครับพี่(เพราะไม่รู้จะโกรธเรื่องไหน)   ถ้ามีคนที่ให้ข้อมูลที่ดีและสมาชิกได้รับความรู้มากขึ้น 

ถ้าตกรถ  มาขอข้าวกินที่บ้านได้ครับ   ผมใจดีนะ  ให้กับข้าวเป็นของแถมด้วย

ช่วยเหลือต่อไปครับ   สังคมยังต้องการความช่วยเหลือ Smiley

Lips Sealed Lips Sealed

---------------------------------------------------------------
พี่ Thawach

สูตรตู้Line array   นั้นก็กำลังได้รับความนิยมกันนะพี่   แต่ว่ายังเป็นเชิงพานิชมากว่านะ  ที่จะมีสุตรให้กัน   คงต้องรออีกซะระยะนึง
แหม๋....ถ้าพี่มีก็ดีเลยซิ   อยากได้ไว้ดูศึกษาเหมือนกัน    ส่วนใหญ่ผมมักจะเห็นแบบ  ขนาด12 นิ้วมากกว่านะ Tongue
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 12:11:46 PM »

แง็ว......ซะงั้น พากันนอกเรื่องจนได้......555+

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
Drum
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 12:53:04 PM »

Line array ที่เป็น 15" ส่วนมาก จะนิยมใช้เล่น แบบ 4 ทาง ครับ คือ ตู้ Line array เป็น 3 ทาง และมีตู้ซับด้านล่าง ครับ

คนไทย รักระเทศไทย
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 12:54:09 PM »

Line array ที่เป็น 15" ส่วนมาก จะนิยมใช้เล่น แบบ 4 ทาง ครับ คือ ตู้ Line array เป็น 3 ทาง และมีตู้ซับด้านล่าง ครับ
  Cheesy  Smiley
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 02:47:00 PM »

ก่อนที่คุณหลงจะบ่น    อ่านข้อความของผมให้ดีๆก่อนนะครับ     แม้ว่าจะไม่อธิบายมากเเต่ก็กินใจความ
เรียกว่าน้องหารูปแบบการการติดตั้งอีกนิดเดียว    มือระดับน้องทําได้ทีเดียว   โดยไม่ต้องอาศัยแปลนจากพี่ด้วยซําไป
ปัญหาที่ยากไม่ใช่แปลนตู้แต่เป็นการติดตั้งมากกว่า    ลองดูนะครับ    สําหรับน้องKratom พี่ได้ส่งmailให้ไปนานเเล้วครับ
kratom
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 02:50:24 PM »

แง้ๆๆๆๆอยากร้องไห้  12นิ้ว 2ดอกแหลม2ดอกน่าจะได้เปล่าครับยังไงขอสูตรนะครับอยากได้จนฝันถึงแล้วครับ Kiss Cheesy Sad Cool
mooele
member
*

คะแนน6

การลงมือทำคือสิ่งที่อยู่เหนือจินตนาการ

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 05:18:22 PM »

ก่อนที่คุณหลงจะบ่น    อ่านข้อความของผมให้ดีๆก่อนนะครับ     แม้ว่าจะไม่อธิบายมากเเต่ก็กินใจความ
เรียกว่าน้องหารูปแบบการการติดตั้งอีกนิดเดียว    มือระดับน้องทําได้ทีเดียว   โดยไม่ต้องอาศัยแปลนจากพี่ด้วยซําไป
ปัญหาที่ยากไม่ใช่แปลนตู้แต่เป็นการติดตั้งมากกว่า    ลองดูนะครับ    สําหรับน้องKratom พี่ได้ส่งmailให้ไปนานเเล้วครับ

แง้ๆๆๆๆอยากร้องไห้  12นิ้ว 2ดอกแหลม2ดอกน่าจะได้เปล่าครับยังไงขอสูตรนะครับอยากได้จนฝันถึงแล้วครับ Kiss Cheesy Sad Cool
อธิบายขนาดนี้ยังไม่เข้าใจอีกเหลอครับ ที่จริงแล้วสูตรLine arrey มันไม่มีหลอกครับ มันเป็นการวางลำโพงแบบ
Line arrey เท่านั้นเอง วางอย่างไรนั่นพี่Thawach อธิบายคร่าวๆแล้วละ ถ้าจะเข้าใจจริงๆลองหาชื่อหนังสือมาอ่านดูครับ
ตู้ไหนแบบไดก็ทำไลอเลย์ได้ทั้งนั้นละ ติดตรงที่ว่าท่านจะหาวิธิไหนที่จะทำไห้มันแขวนได้และอยู่ไม่หลนไส่หัวคนฟังเท่านันเอง ลองไปดูคอนเสริตในฮอนสิครับ
นั้นละตัวต้นแบบเลย ที่ละที่ไม่ได้ติดเหมื่อนกันนะ พื้นที่กวางเท่าไหร จะวางลำโพงจุดไหนบ้าง ความเอียงของลำโพงแต่ละจุดเท่าไร  นี้ละครับปัญหาใหญ่เลย   
ผมก็รู้ประมาณนี้ละครับ ในหนังสือพวกซาวด๋เอ็นจีเนียร์ มีครับ บอกหมดเลยหละ ทั้งการติดตั่งระบบไฟ หรือฉากต่างๆ
ไม่ใช่เรื่องงายๆเลย

ทุกๆท่านคือครูเรา
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 09:32:09 PM »

ขอบใจนะน้องmooeleที่มาช่วยพี่อธิบาย  พี่รู้สึกเซ็งๆอย่างไรชอบกล       จริงๆคําถามนี้พี่ไม่อยากตอบหรอก    แต่เห็นว่าคงไม่มีใครตอบสงสารน้องเขาก็เลยตอบมา     ลําโพงชนิดนี้มีมานานแล้วครับแต่พี่ไม่ค่อยสนใจ   กับคําถามนี้พี่ต้องไปค้นคว้าใหม่ทีเดียว   ดูจากของเขาที่ทําขายเเป๊บเดียวก็รู้ทันทีว่าเขาทําอย่างไรทั้งๆที่ไม่เคยเห็นรูปแบบนี้มาก่อนเลย    พี่เลยมาอธิบายมาให้น้องเขาฟังจนเดี๋ยวนี้เขาเลิกสงสัยแล้วครับ    น้องmooeleครับน้องก็เคยเล่าเรียนมาก่อน    จําเป็นหรือครับที่อาจารย์ของเราต้องมาคอยสอนทีละคํา    สิ่งที่พี่เล่าไปบางคนเขาจับใจความนิดเดียวเขาก็ทําได้เลย   ถ้าน้องติดตามการตอบของพี่น้องลองสังเกตุดูว่า   ถ้ามีใครถามขนาดท่อยาวเท่าไรพี่จะไม่บอกเลยลองให้เขาทดสอบเอง   ถ้าเราป้อนเขาอย่างเดียวเมื่อไหร่ล่ะครับที่เขาจะหัดคิดหัดทําเอง
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 09:40:34 PM »

ผมบ่นอะไรครับ.....งงครับ.....ถ้าข้อความผมบ่น...........ดูกระทู้ก่อนครับเค้าขออะไรครับ...แล้วคุณทำอะไรในกระทู้นี้.....ใครเบรคใคร.....เค้าเปิดเว็บเพื่อที่จะให้ความรู้ ไม่ได้เปิดมาเบรคใคร ตามกฎตามกติกาครับ.......ผมเองก็ไม่มีอะไรนักเรียนก็คือนักเรียน มีอะไรที่ผิดหูผิดตาจากที่เค้าบอกผมก็ช่วยเพิ่มเติมส่วนที่ผิดบ้างตามความรู้ที่สมองขี้เลื่อยของผม......ผิดถูกก็ตามผู้ที่อ่านและเอาไปทำ..............ส่วนไอ้ตู้Line array อะไรนี่ผมก็ไม่เคยทำ...ไม่รู้โดยซ้ำว่ามันเป็นยังไง..............บ้านผมมีแต่ตู้แขวนครับ..แบบว่ามันบ้านนอกครับ

กระทู้ถ้ามันจบก็จบกับผมก็แล้วกันครับ........ความคิดเห็นก็ยังไม่ได้ออกดันเป็นเป้าหมายอีก ....ตูละเซ็งวุ้ย.....ผมไม่ได้เข้าข้างใครนะ ..............ถ้าผมอ่านข้อความไม่ดีก็ต้องขอโทษด้วยนะครับ

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
asound10
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 11:09:44 PM »

แบบนี้พอได้ไหมหนอ
asound10
member
*

คะแนน2

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 11:10:42 PM »

2
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 01:36:44 AM »

ถ้าน้องหลงไม่ได้มีเจตนาว่ากันก็ไม่เป็นไรครับ  เรามันทางเดียวกันก็ควรให้อยู่ในเส้นทางเดียวกัน    สําหรับคนนิมิต
พี่รู้ว่าแกยังไม่มีข้อมูลตรงนี้   ถ้าแกมีพี่ไม่ทันตอบหรอกครับพี่จึงหยอกแกเล่นๆ  เพราะอารมฌ์ดีที่ได้ข้อมูลมา
สําหรับคําว่าเบรค  พี่ไม่เคยเบรคเเกเลยเเซวเเกเล่นๆต่างหาก     ส่วนน้องๆที่สงสัยลําโพงนี้สังเกตุคําว่าลําโพงธรรมดา
น้องmooele เข้าใจถูกต้องเเล้วครับ
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 01:58:05 AM »

ถ้าน้องหลงไม่ได้มีเจตนาว่ากันก็ไม่เป็นไรครับ  เรามันทางเดียวกันก็ควรให้อยู่ในเส้นทางเดียวกัน    สําหรับคนนิมิต
พี่รู้ว่าแกยังไม่มีข้อมูลตรงนี้   ถ้าแกมีพี่ไม่ทันตอบหรอกครับพี่จึงหยอกแกเล่นๆ  เพราะอารมฌ์ดีที่ได้ข้อมูลมา
สําหรับคําว่าเบรค  พี่ไม่เคยเบรคเเกเลยเเซวเเกเล่นๆต่างหาก     ส่วนน้องๆที่สงสัยลําโพงนี้สังเกตุคําว่าลําโพงธรรมดา
น้องmooele เข้าใจถูกต้องเเล้วครับ

ครับผม....ผมเองก็ไม่มีอะไรมากหรอกครับแต่อยากจะให้เข้าใจเจตนาของผมเท่านั้นแหล่ะ ....พี่มาให้ข้อมูลตรงนี้ดีมากเลยครับจะได้เป็นวิทยาทาต่อไปผมเองก็พึ่งศึกษาเรื่องระบบการกระจายเสียงตามเฟสเสียงต่างๆ และการตอบสนองความถี่ของย่านเสียงในอากาศ.....ส่วนการวางระบบนั้นมันยากที่จะให้เสียงคุมพื้นที่ทั้งหมด มันได้แค่บางส่วนของพื้นที่เท่านั้น...........ส่วนตู้แขวนผมเข้าใจว่า .....ระบบเสียงที่กระจายเป็นองค์ศาในย่านแนวตั้งเสียงจะครอมคลุมพื้นที่ได้ดีกว่า......แต่จะดีหรือไม่ดีนั้นก็ขึ้นอยู่กับที่เราปรับตั้งระบบมุมองศาให้ได้ระดับที่ต้องการ...............ผมเข้าใจว่าอย่างนี้ พี่เองพี่ว่ายังไงครับ.....

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 02:19:57 AM »

น้องหลงครับ  พี่ดูเเล้วปรับมุมยากเหมือนกัน   ถ้าปรับมุมได้ดีผู้ชมด้านหลังได้รับเสียงชัดเจนมาก   DB ตกไม่เท่าไร
เลย    รูปที่พี่ให้มาสังเกตุการตอบสนองให้ดี75hz   ตรงนี้ไม่ต้องการปริมาตรตู้เท่าไหร่เเล้วครับลดขนาดได้เลย
เพื่อทําให้เล็กแล้วยกขึ้นสูงไม่ลําบาก  ซับวางล่างก็ดีได้ความดังเพิ่มมาอีก
zeed
member
*

คะแนน1

ผมไม่ค่อยได้ออนซักเท่าไรมีอะไรเขียนทิ้งไว้ครับ

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 09:10:21 AM »

เหอๆๆอธิบายจนคนตั้งกระทู้เข้าใจเลย(หรืองงไปแล้วว่า)

ส่วนผมก็ยังไม่เข้าใจในตู้ลำโพงสักเท่าไร
แต่เป็นคนที่ชื่นชอบเครื่องเสียงคนหนึ่งครับ(กำลังศึกษาอยู่เหมือนกันว่าตู้แบบไหนดียังไงมีข้อดีข้อเสียตรงไหนบ้าง)
ผมว่าความคิดเห็นทุกอย่างสามารถนำไปปรับใช้ได้ครับ

ทำงานที่เรารัก  รักงานที่เราชอบ
kratom
member
*

คะแนน2

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 03:02:54 PM »

สุดยอดเลยครับท่าน Cheesy Cheesy Cheesyมีอีกอะเปล่าครับ Cheesy Smiley
mooele
member
*

คะแนน6

การลงมือทำคือสิ่งที่อยู่เหนือจินตนาการ

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 05:15:30 PM »

สุดยอดเลยครับท่าน Cheesy Cheesy Cheesyมีอีกอะเปล่าครับ Cheesy Smiley
อะไรครับสุดยอด  แล้วมีอะไรอีกครับ 

ทุกๆท่านคือครูเรา
kratom
member
*

คะแนน2

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 06:04:47 PM »

สุดยอสำหรับสุตรตู้นะครับและไม่ทราบว่ามีอีกหรือเปล่าคราบท่านสำหรับสูตรตู้อาเรย์
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 07:24:37 PM »

ตู้ลำโพงแขวน 12 นิ้ว TWINCAM
รหัส : L002

ขนาดลำโพง 12 นิ้ว  P-audio 12-E200S ลำโพง เสียงแหลม Modify ใหม่ล่าสุด
ออกแบบโดย ร้านTommy
    จำนวน 8 ใบ อุปกรณ์แขวนครบชุด พร้อม เน๊ตเวิคข้างในตู้
 ราคาทั้งชุด 8ใบ 59200 (ห้าหมื่นเก้าสองร้อย) ท่านใดสนใจแบบนี้ (Twincam Modify)

มีทั้งตู้เปล่า และ สำเร็จรูป ไม้อัด PLYWOOD 16 ม.ม มีหน้ากากเหล็กและแผ่นฟิลเตอร์

สอบถามมาครับ 081-7169022 ร้านTommy

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 02:43:43 AM »

วันนี้เพิ่งเห็นของจริงมา  พอดีรู้จักน้องอยู่คนเป็นนักดนตรี    เลยเพิ่งจะรู้ว่าตู้ชนิดนี้กําลังฮิต  เขาบอกพี่ว่าต่อไปไม่มีใครเล่นเเล้วตู้วางกับพื้น    ตอนแรกพี่ไม่รู้หรอกว่าตู้นี้จะดีกว่าตู้วางพื้น  เห็นรูปยกกันขึ้นสูงก็กลัวว่าน้องkratop(ปลูกตึกเมื่อไหร่บอกด้วย)มันจะลําบากหรือทําไม่ไหวพี่ก็เลยรอคําตอบจากมันว่าจะเอาอย่างไร     ถ้าไอ้กระต๊อบมันเอาพี่กะว่าจะเขียนหลายตอนเพื่อเจาะลึกลําโพงชนิดนี้ให้เป็นเเนวทาง  ตอนเดียวไม่จบเเน่    มีหลายอย่างทีเดียว เวลาว่างของพี่ก็น้อย  นี่ก็เพิ่งเลิกงาน    ไปๆมาๆไม่อยากเขียนถึงอีกเลย   เอาเป็นว่าวิจารณ์รูปของน้องasound 10ดีกว่า   พี่วิจารณ์ให้เพียงรูปเดียวนะ    อีกรูปลายตาพี่จังเลยไม่อยากดู     รูปนี้เป็นการวางไดเวอร์แบบซิมเมตทรี่   น้องวางแนวนอนใช้ในการจัดline array ได้อย่างดีทีเดียว   มันกระจายเสียงได้แนวนอนกว้างมาก   แต่พี่ว่าที่ทําขายกันในไทยน่าจะเรียนแบบฝรั่ง    อยู่ๆจับไปวางกันเลยแม้แต่จีนก็ทําเเบบนี้   ที่จริงเขามีสูตรเก่าแก่มากเลยสูตรของมัน  คนรุ่นใหม่ๆไม่ค่อยรู้กันนัก   สูตรนี้ต้องคําณวณคลื่นเสียงเเละผสมกับการออกแบบเนทเวิร์ค    เอาเป็นว่าถ้าน้องasound จะทําพี่แนะนําให้วางไดเวอร์เสียงทุ้มให้ชิดกันมากที่สุด     เเละเนทเวิร์คตัดสัก2000-2500hzกําลังดีแต่ต้องดูด้วยว่าเเหลมมันจะขาดหรือเปล่า  ทางแก้ของเสียงแหลมอาจจะใช้เนิทเวิร์คตัดให้ชันมากที่สุด  คําเเนะนํามีเท่านี้ครับ
kratom
member
*

คะแนน2

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 08:05:38 AM »

ท่านนิมิตครับจะน่าเกียดเปล่าคราบถ้าจะขอสูตรทีท่านโพสอะครับ Cheesy Cheesy Cheesy Lips Sealed
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 09:14:07 PM »

ท่านนิมิตครับจะน่าเกียดเปล่าคราบถ้าจะขอสูตรทีท่านโพสอะครับ Cheesy Cheesy Cheesy Lips Sealed
น่าเกลียดซิครับ   Grin   เพราะว่าไม่ใช่ของผม

ผมลงให้ดูประการแสดงเท่านั้นลองเข้าดูนะ

ร้านทิกเกอร์ซาวด์เชียงใหม่และร้านทอมมี่อีเล็คโทรนิคส์
                                                  www.tiggersound.com/
Drum
member
*

คะแนน2

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 06:16:43 PM »

สูตรที่พี่ Thawach เอามาวิจารณ์ ก็พอใช้ได้ครับ หลาย ๆ ที่ใช้อยู่ เป็นสูตร 15" ที่คล้าย ๆ กับของ jbl

คนไทย รักระเทศไทย
maxmusic
member
*

คะแนน16

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 07:24:42 PM »

ใจจริงจะแจกให้ทุกท่านแหละครับที่พวกผมคิดออกแบบหลายสูตรและได้ทดลองใช้จริงแล้วได้ผลจริงๆ  ไม่ต้องมาคำนวนสูตรอะไรให้ปวดหัว อยากได้ความถี่ไหนก็ปรับเอาที่อีคิว ที่มิกเซอร์ซิ่ครับ ทำมิกเซอร์มาทำไม ทำอีคิวมาทำไม   เสียงกลางก็ใช้เสียงกลางแท้ๆ แหลมแท้ เบสแท้  ตู้ดีๆหน่อยทุกอย่างก็จบ เลือกมิกซ์ดีๆแอมป์ดีๆ ลำโพงดีๆ บวกกับฝีมือการมิกของเรา ก็ok แล้ว
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 08:55:01 PM »

เราไม่ได้เอาไปเปิดconcert  britney spears  ตู้อะไรก็ใช้ไปเถอะ   ตู้เดียวจะติดสัก10ดอกก็ไม่มีใครว่า
ที่เขาคิดกัน  มันไปได้ไกลเท่าไร   คลุมพี้นที่เท่าไรโน่นครับ     พี่บอกตั้วเเต่ปากจะถึงหูเเล้วว่าลําโพง
ธรรมดาๆ     น้องก็คิดเเต่ array ๆ ชาตินี้มันจะคุยกันรู้เรื่องมั๊ย    รู้มั๊ยArray พวกเธอสมัยก่อนเขาใช้อไรทํา
  ลําโพงฮอร์นปากเป็ดทั้งกลางเเละสูงติดเป็นเเถบเลย    เดี๋ยวนี้ดีหน่อยใช้ซับมาช่วย   พี่บอกตรงๆโครต
เซ็งเลยว่ะ   ลําโพงธรรมดาครับ
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 09:10:35 PM »

ตู้ออกแบบมาดีก็ดี แต่ก็ใช้งานวัดเหมือนกัน.....ตู้ ใบละ xxx,xxx....แถวบ้านผมก็งานวัดคืนละ 1500  .......แล้วจะคิดอะไรมาก.....ตัวผมเองแค่W1m.6ใบก็คืนละ 1200-2000 ......ก็งานวัดครับ.....สูตรก็ถ้าผมจะทำตามปริมาตรก็ได้ครับ แต่ ความถี่บางตัวมันไม่แมชกับลำโพง .........การออกแบบตู้ลำโพงต้องคิดถึงการใช้งานเป็นหลักไม่ไช้ออกแบบมาตัวเดียว มั่วงาน ไม่ได้ครับ.ตัวผมเองก็ยังจะมีชุด2เลยครับ........งานวัดกับงานเวที .......ตัวผมเองก็ไม่มีอคติกับใครหรอกนะครับ ...แต่ก็อยากให้ความฝันของชาวรากหญ้าอย่างเราเป็นจริง...เพราะว่าไม่มีเงินซื้อโปรเจคใครบางคนไปทำ...........เงินหมื่นเงินแสนผมไม่มีครับ
500 ผมเองยังหายากเยครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 09:35:52 PM »

น้องหลงพี่ว่าหาดอกถูกๆหน่อย  ปรับเสียงให้ดีหน่อย  ขึ้นสัก4-8ตู้   เเค่นั้นก็จบเเล้วน้อง
ไม่ต้องไปซื้อหลักเเสนหรอกเปลืองเงิน   รับงานแค่ 1500 -2000 บาทได้ทุนคืนเร็วอีกต่างหาก

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์