ศีล 8 และ อุโบสถศีล
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศีล 8 และ อุโบสถศีล  (อ่าน 13196 ครั้ง)
krittiya
member
*

คะแนน63

« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 03:22:31 PM »

ธรรมะ Mail

ศีล 8 และ อุโบสถศีล

ศีล 8 หรือ อุโบสถศีล เป็นการยกระดับจิตใจให้สูงขึ้นมาอีกขึ้นหนึ่ง จากศีล 5

ทั้งยังเป็นวิธีที่มีประสิทธิภาพมาก เป็นการปูพื้นฐานที่มั่นคงของการปฎิบัติธรรมต่อไป

โดยทั่วไป เราจะใช้คำว่าศีล 8 เมื่อสมาทานรักษาในวาระพิเศษหรือรักษาอยู่เป็นประจำ

และจะใช้คำว่า อุโบสถศีล เมื่อสมาทานรักษาในวันพระ

การรักษาศีล 8 มุ่งเน้นในเรื่องที่สำคัญ คือการประพฤติพรหมจรรย์ให้มีความบริสุทธิ์

บริบูรณ์มากยิ่งขึ้น โดยข้อปฎิบัติของศีลที่เพิ่มขึ้นมาล้วนสนับสนุนไม่ให้กามกำเริบ

ซึ่งเป็นบทฝึกเพื่อลดละตัณหาหรือความอยาก ตามลำดับขึ้นของการพัฒนาระดับจิตใจ

ซึ่งได้พัฒนามาจากการรักษาศีล 5 มามากพอสมควร จนเกิดความเคยชินเป็นปกติวิสัยแล้ว

พร้อมที่จะยกระดับการรักษาศีลให้สูงขึ้น

ดังนั้นการรักษาศีล 8 จึงเป็นตัวช่วยปรับใจให้ละเอียดประณีตสูงขึ้น เพื่อน้อมนำใจ

สู่การประพฤติพรหมจรรย์ ไม่ให้ต้องเกี่ยวข้องกับเรื่องทางเพศ ซึ่งถือว่า

เป็นจริยธรรมที่อยู่เหนือกว่าแนวทางการปฎิบัติโดยทั่วไปของมนุษย์ทั้งหลาย

คือ มีความบริสุทธิ์ผุดผ่องเยี่ยงพรหม ซึ่งอยู่ในภพภูมิที่ใกล้ความหมดกิเลสใกล้พระนิพพานยิ่งขึ้น

(ที่มา: วิถีชาวพุทธ, Dhammakaya Open University)

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 03:43:21 PM »

Cheesy Smiley
sorn_audio
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2008, 11:47:10 PM »

มีอะไรบ้างครับ  ศีล 8 ลืมแล้วผู้รู้แจ้งด้วยครับ
ขอบคุณพี่เล็กมากครับ ที่มอบกระทู้ดีๆๆเพื่อ คนทุกคนครับ

รูป รส กลิ่น เสียง
bombon
member
*

คะแนน16

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 07:45:07 PM »

มีอะไรบ้างครับ  ศีล 8 ลืมแล้วผู้รู้แจ้งด้วยครับ
ขอบคุณพี่เล็กมากครับ ที่มอบกระทู้ดีๆๆเพื่อ คนทุกคนครับ
1ห้ามฆ่าสัตว์
             2ห้ามลักทรัพย์
              3ห้ามผิดในกาม
             4ห้ามพูดปด
              5ห้ามดื่มเหล้า
              6ห้ามกินอาหารยามวิกาล
              7ห้ามฟ้อนรำบันเทิง เครื่องย้อมของหอม
              8ห้ามนอนเตียงตั่งที่สูง

krittiya
member
*

คะแนน63

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 08:56:26 AM »

ศีล8

๑.ปาณาติปาตา เวระมะณี.สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบท คือ เจตนาเครื่องงดเว้นจากการฆ่าสัตว์ด้วยตนเอง และใช้คนอื่นฆ่า

๒.อะทินนาทานา เวระมะณี.สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบท คือ เจตนาเครื่องงดเว้นจากการลักทรัพย์์ด้วยตนเอง และใช้คนอื่นลัก

๓.อะพรัหมะจริยา เวระมะณี.สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบท คือ เจตนาเครื่องงดเว้นจากการกรรมอันเป็นข้าศึกต่อพรหมจรรย์

๔.มุสาวาทา  เวระมะณี.สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบท คือ เจตนาเครื่องงดเว้นจากการพูดปด พูดส่อเสียด พูดคำหยาบ และพูดเพ้อเจ้อ

๕.สุราเมระยะมัชชะทัฏฐานา  เวระมะณี.สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบท คือ เจตนาเครื่องงดเว้นจากการดื่มน้ำเมา อันเป็นที่ตั้งแห่งความประมาท

๖.วิกาละโภชนา เวระมะณี.สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบท คือ เจตนาเครื่องงดเว้นจากการบริโภคโภชนะในเวลาวิกาล คือตั้งแต่เที่ยงแล้วจนอรุณขึ้นใหม่

๗.นัจจะคีตะวาทิตะวิสูตะทัสสนะ,มาลาคันธะ วิเลปะนะ ธาระณะ มัณฑะนะ วิภูสะนัฏฐานา เวระมะณี.สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบท คือ เจตนาเครื่องงดเว้นจากการการฟ้อนรำ
 ขับร้อง ประโคมดนตรี ดูการละเล่นต่างๆ อันเป็นข้าศึกแก่กุศล ตลอดกรลูบไล้ทัดทรงประดับตกแต่งร่างกายด้วยดอกไม้ ของหอม เครื่องย้อม เครื่องทา

๘.อุจจาสะยะนะมะหาสะยะนา เวรมณีสิกขาปะทังสมาทิยามิ
ข้าพเจ้าขอสมาทานสิกขาบท คือ เจตนาเครื่องงดเว้นจากการนอนที่นอนอันสูงใหญ่ ภายในยัดด้วยนุ่นและสำลี

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 09:45:24 AM »

ข้อความแปล มองแทบไม่เห็นเลย (ไม่ต้องลูกเล่นมากก็ได้ครับ)

beebee♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน250

ทุกข์ สุขอยู่ที่ใจ

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 04:26:10 PM »

Smiley ขอโทษครับ  คุณkrittiya ที่ถามคำถามนี้   ศีล 8 และ อุโบสถศีล   ต่างกันตรงไหน
                เพราะไม่สามารถตอบนักเรียนได้เมื่อวันอาทิตย์ผมพานักเรียนไปแข่งขันตอบปัญหาธรรมะ
                 ที่วัดยานนาวาแล้วเจอคำถามนี้พระคุณเจ้าวัดยานนาวาถามปัญหา
                 ทั้งครูและนักเรียนมึนเลยครับช่วยตอบหน่อยนะครับไม่เข้าใจจริง ๆ   Cheesy Angry

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 05:49:15 PM »

เป็นศีล 8 เหมือนกันครับ
เรียกต่างกันที่การรักษา ถ้ารักษาในวันธัมมัสวนะ จะเรียกว่า อุโบสถศีล(อุโปสถสีลํ)
หากรักษาธรรมดาเป็นปรกติเป็นครั้งคราวบ้าง หรือตลอดไป เรียกว่า ศีล 8
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 05:58:18 PM »

ศีล 8 หรือ อุโบสถศีล เป็นการยกระดับจิตใจให้สูงขึ้นมาอีกขึ้นหนึ่ง จากศีล 5
ทั้งยังเป็นวิธีที่มีประสิทธิภาพมาก เป็นการปูพื้นฐานที่มั่นคงของการปฎิบัติธรรมต่อไป
โดยทั่วไป เราจะใช้คำว่าศีล 8 เมื่อสมาทานรักษาในวาระพิเศษหรือรักษาอยู่เป็นประจำ
และจะใช้คำว่า อุโบสถศีล เมื่อสมาทานรักษาในวันพระซึ่งก็ต่างมีข้อต้องรักษาเหมือนกัน
การรักษาศีล 8 มุ่งเน้นในเรื่องที่สำคัญ คือการประพฤติพรหมจรรย์ให้มีความบริสุทธิ์
บริบูรณ์มากยิ่งขึ้น
 โดยข้อปฎิบัติของศีลที่เพิ่มขึ้นมาล้วนสนับสนุนไม่ให้กามกำเริบ
ซึ่งเป็นบทฝึกเพื่อลดละตัณหาหรือความอยาก ตามลำดับขึ้นของการพัฒนาระดับจิตใจ
ซึ่งได้พัฒนามาจากการรักษาศีล 5 มามากพอสมควร จนเกิดความเคยชินเป็นปกติวิสัยแล้ว
พร้อมที่จะยกระดับการรักษาศีลให้สูงขึ้น
ดังนั้นการรักษาศีล 8 จึงเป็นตัวช่วยปรับใจให้ละเอียดประณีตสูงขึ้น เพื่อน้อมนำใจ
สู่การประพฤติพรหมจรรย์ ไม่ให้ต้องเกี่ยวข้องกับเรื่องทางเพศ ซึ่งถือว่า
เป็นจริยธรรมที่อยู่เหนือกว่าแนวทางการปฎิบัติโดยทั่วไปของมนุษย์ทั้งหลาย
คือ มีความบริสุทธิ์ผุดผ่องเยี่ยงพรหม ซึ่งอยู่ในภพภูมิที่ใกล้ความหมดกิเลสใกล้พระนิพพานยิ่งขึ้น

Grin
krittiya
member
*

คะแนน63

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 07:37:46 AM »

ขอบคุณทั้งสองท่านที่ช่วยตอบแทนค่ะเพราะเพิ่งเห็นค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์