อาจารย์กรุณาด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 04:06:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาจารย์กรุณาด้วยครับ  (อ่าน 2645 ครั้ง)
rwe
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 09:45:16 PM »

คือผมจบปวสอิเล็กมาครับตอนนี้ทำงานโรงงานอยู่แถวรังสิต แต่ผมอยากเปิดร้านเป็นช่างซ้อมมากกว่าครับ(ใจรัก)
อยากจะถามว่าผมต้องเริ่มตรงไหนก่อนดีครับ ต้องไปเรียนหรือว่าต้องไปอยู่ตามร้านซ้อมครับ..แต่ถ้าไปเรียน
ต้องไปเรียนที่ไหนดีครับ หรืออาจารย์ท่านใดรับสอนก็บอกด้วยนะครับ ขอความกรุณาอาจารย์ทุกท่านช่วยชี้แนวทางด้วย..จะเป็นพระคุณอย่างสูง

sombat2516
วีไอพี
member

คะแนน79

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 10:39:44 PM »

จบ ปวส. ยังต้องเรียนต่อเพื่อจะซ่อมทีวีอีกหรือครับ Sad
kongmee
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 10:46:25 PM »

เคยได้ยินโรงเรียนแสงทองโทรทัศน์น่าจะสอนแต่ถ้าแน่นอนต้องสารพัตช่างครับ Wink
mon0915
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน216

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 06:58:57 AM »

ไปหาประสบการณ์จากร้านซ่อมก่อนดีกว่าครับ 
tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 09:34:56 AM »

คุณจบ ปวส แล้วนะครับ เคยซ่อม TV ได้กี่เครื่องแล้วครับ  Tongue

ใครผิด ก็ว่าไปตามผิดถึงจะใหญ่แค่ใหนก็คือ.ผิด. ผิด. ผิด.
tototyt
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 12:15:49 PM »

ผมก็ จบ  ปวส. ครับ แต่ตอนเรียนต้องยอมรับว่า
ยังไม่ลึกซึงพอครับ อาจเป็นที่ตัวเราเองหรืออาจารย์ที่สอนไม่รู้เรื่อง
ก็เป็นไปได้ทั้งหมด  โดยเฉพาะหลักการการทำงานภาคต่างๆ ซึ่งต้องมีความเข้าใจ
จึงจะซ่อมและตรวจหาความผิดปกติที่เกิดขึ้นได้ ไม่ใช้เพียงแค่เห็นมันเสีย
มีรอยไหม้ ระเบิด ตะกั่วแตก ฯ เพราะบางอย่างต้องใช้การตรวจวัดถึงจะรู้ผล นั้นคือต้องรู้ว่า
จะเริ่มตรวจหาที่จุดไหนก่อน ไม่เช่นนั้นต้องตรวจวัดทุกตัวในวงจรอย่างนี้ตายแน่ครับ
แต่โดยพื้นฐานอุปกรณ์  Electornic  ต้องไม่มีปัญหาครับ

สรุปถ้าพื้นฐานอุปกรณ์  Electornic  ไม่มีปัญหา ก็เรียนเพิ่มเติมเรื่องการทำงานภาคต่าง ๆ
ลำดับความก่อนหลังให้ได้ ส่วนประสบการณ์เข้ามาที่นี้เลยครับ ยอมรับว่ามีให้มากมายครับ
แต่บางครั้งอาจได้รับความช่วยเหลือแบบกระชับไปหน่อยเพราะคงไม่ต้องอธิบายเรื่องพื้นฐานบาง
อย่างเกี่ยวกับอุปกรณ์และศัพท์ต่างๆครับ  ถ้าไม่รู้ขอคำอธิบายเพิ่มได้ อย่างที่ผมกำลังเริ่มอยู่ครับ

bunmee
member
*

คะแนน6

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 01:21:52 PM »

Lips Sealed อย่างงี้หนูต้องไปขอฝึกงานจากร้านซ่อมเอานะ อย่างร้านที่ดีๆเก่งๆอาจมีค่าครูบ้างเล็กน้อยแต่คุ้มครับ ขอให้ทำตัวดีๆหน่อยเขาสอนให้หมด รับรองไม่อดตายครับ Lips Sealed

สังข์วาลอิเล็กทรอนิกส์..ซ่อมคอมฯ เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด รับสอนเล่นพิน ซ่อมเอฟเฟ็กต์กีตาร์ทุกรุ่น ซ่อม-จำหน่ายระบบไฟฟ้าพลังแสงอาทิตย์**เครื่องเสียง+เวที ให้เช่า
**0833864814**
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์