เสียงมันไม่ค่อยออกครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 07:56:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงมันไม่ค่อยออกครับ  (อ่าน 4872 ครั้ง)
aong.com
member
*

คะแนน2

ไม่มีคำว่าทำไม่ได้ ..ถ้าใจเราต้องการทำ

« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2007, 09:20:56 PM »

สวัสดีครับ ทุก ๆ ท่าน ผมก็ติดตามเวปนี้มานานได้ความรู้ทุกเรื่อง ดีใจครับที่มีเวปอย่างนี้ ไม่หวงวิชา(เขาว่าความรู้ยิ่งถ่ายทอดยิ่งเพิ่มพูน อิอิ..) ดีครับผมชอบ  จะได้ถ่ายทอดให้คนที่ยังไม่รู้ได้รู้ หรือคนที่รู้ไม่จริงได้รู้ดีขึ้น วกมาเข้าเรื่องดีกว่าครับ ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องตู้ลำโพงเท่าไร อยากจะสอบถามท่านผู้รู้ว่า...คือผมได้ตีตู้ใส่รถ อีซูซุ TFR นะครับ เป็นตู้ข้างแค๊บ เป็นตู้เปิดครับ ก็ได้ใช้ โปรแกรม BASSBOX ช่วยออกแบบ(ยังใช้ได้ไม่เก่งหรอกครับ ) เดิมทีที่ทำขึ้นมาจะใช้กับลำโพง 10 นิ้วของอะไรไม่รู้ครับ ตอนนี้อัพดอก ซับมาเป็น FR-PD10 (แต่ก็ไม่อยากเปลียนตู้) ปริมาตรของตู้ 45 ลิตรโดย ประมาณ ขนาดรูระบาย 3 นิ้ว ยาว 10 เซน ครับ แต่ปริมาตรที่เจ้า PD10 นี้เขากำหนดมา 1.29 คิว.ฟุต หรือ 36.50 ลิตร ครับ อยากทราบว่า
1.จะมีผลมากไหมถ้าปริมาตรมันมากไป
2.และอีกอย่างรูปแบบตู้มีผลมั้ยครับ เช่นรูปสี่เหลี่ยม หรือ หลายๆ เหลี่ยม แต่ปริมาตรเท่ากัน
ทดสอบเสียง เป็นดังนี้ครับ เมื่อเปิดเพลง โดยปิดประตู (ลดกระจก)เสียงจะไม่ค่อยออก แต่ถ้าเปิดประตูเสียงจะออกดี นุ่ม แต่ดังไม่ไกล ครับ หากท่านใดมีอะไรจะแนะนำเพิ่มเติม หรือจะให้ทำยังไง ถึงจะทำให้เสียงดีกว่านี้ช่วยทีครับ (ผมจะชอบแนว หนักนุ่ม ๆ ลึกๆ ไกล ๆ ครับมันสะใจดี ไม่ต้องแรงมากเอาเท่าที่มีแต่ให้ที่ดีที่สุดเท่าที่ทำได้) ลืมบอกไปว่า เพาเวอร์ 200 วัตต์  ขับลำโพงตัวเดียวครับ ของ performance ครับ
สุดท้ายขอให้ทุกท่านมีแต่ความสนุก สุขกับงานที่ทำ มีเงินใช้เป็นถังๆ นะครับ.... Roll Eyes Embarrassed Sad

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2007, 11:51:09 PM »

ถ้าดอกตัวใหม่ขนาดเท่าดอกเก่ามันก็น่าจะลงได้นะครับ  ลองใส่ดูแล้วลองปรับความยาวท่อใหม่  ส่วนแบบของตู้นั้น
โดยปกติเขาจะใช้อัตตราส่วน Golden section   ถ้าน้องออกแบบตู้เองพยายามอย่าให้มีด้านใดด้านหนึ่งยาวเกินกว่า
3เท่าของด้านอื่นๆ    ส่วนตู้แบบอื่นๆที่เป็น3เหลี่ยมหรือ4เหลี่ยมด้านไม่เท่าจะมีคูณภาพดีกว่า4เหลี่ยมผื่นผ้าในด้าน
ช่วยสลายคลื่น Standing wave ที่เกิดภายในตู้ได้เร็วกว่าปกติ   ส่วนที่น้องจะเอาให้ดังไกลๆ   ที่ดังๆพี่กลัวว่าจะเป็น
เบสตอนบนๆเท่านั้นซิครับ    ซึ่งฟังในรถกลัวจะไม่นุ่มแต่เพิ่มความกระด้างเข้ามาแทน   จะผิดด้งที่น้องตั้งใจมากกว่า 
aong.com
member
*

คะแนน2

ไม่มีคำว่าทำไม่ได้ ..ถ้าใจเราต้องการทำ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2007, 08:21:15 AM »

ขอบคุณคุณพี่ Thawach ครับ
ลองเสียงมาใหม่แล้วครับ เมื่อเปิดเบา ๆ เสียงจะดีแต่ถ้าอัดแรงหน่อย(กรวยลำโพงสั่นมาก)เสียงจะกระด้างไปเลย แบบตู้เป็น Prism,Trunc.edge ครับ หรืออาจจะเกี่ยวกับความยาวคลื่นอย่างที่เขาว่าหรือเปล่าครับ เพราะเมื่อเปิดประตู้เสียงกลับดีขึ้น

สุดท้ายขอให้ทุกท่านมีแต่ความสนุก สุขกับงานที่ทำ มีเงินใช้เป็นถังๆ นะครับ....     Roll Eyes Embarrassed Sad
pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2007, 08:27:51 AM »

ท่านเจ้าของหัว ข้อกระทู้ ครับ ขึ้นอยู่ที่ว่า ท่าน จะต้องการเอาไว้ฟังอันใหนมากกว่า  ในรถดี หรือว่า เปิดเพลงแล้วออกไปยืนฟังอยู่ ข้างนอกรถดี ครับ หรือว่าขับรถเปิดกระจกวิ่งไปแล้วให้คนอื่นฟัง    Huh? ท่านลอง หาลำโพง ที่10 ต่างจากตัวเดิมใส่ลองดูก่อน ครับ Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์