ถามเรื่องการ ghost notebook dell เพื่อให้ ไลเซ้น window ยังอยู่
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 07:13:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการ ghost notebook dell เพื่อให้ ไลเซ้น window ยังอยู่  (อ่าน 5726 ครั้ง)
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2007, 05:52:24 PM »

พอดีเปลี่ยนHDD ใหม่ ทีนี้ตัวเก่า 20 G  มันถูกแบ่งเป็น 3 พาทิชั่น
  พาทิชั่น อันที่ 1 ถูกซ่อนไว้ มองไม่เห็นแต่ถ้าใช้ โปรแกรมghost
จะมองเห็น พาทิชั่นนี้ เป็นตัวเก็บ ไลเซ้นที่ถูกต้องใช่ไหม
 พาทิชั่นที่ 2 เป็น drive C ที่ลง win xp
 ส่วนพาทิชั่นที่ 3 เป็น recovery มีghost อิมเมจอยู่ด้วย
  ปัญหาคือ
  เมื่อผมเปลี่ยน HDD เป็น 80  G จาก 20 G
 ถ้าผมต้องการให้ ไลเซ้นอยู่ ผมต้อง ghost HDD ทั้งลูกใช่ไหม จาก 20 G
มา 80G  การ ghost แบบนี้ ตัว 80 G เราต้องแบ่ง พาทิชั่นก่อนไหม
หรือว่าเมื่อghost มาแล้ว มันจะมา 20 G ส่วนที่เหลือเรามาแบ่ง พาทิชั่นใหม่
  หรือว่าเราแค่ ghost  drive C อย่างเดียวก็พอ  drive ที่ซ่อนไว้ไม่ต้องทำอะไร
   ถ้าคำถามงง   ผมอยากถามง่ายๆคือถ้าผมต้องการ ghost  จาก HDD ตัวเก่า 20 G
 มาเป็น HDD ตัวใหม่ 80 G โดยที่ยังคงมีไลเซ็น windows ถูกต้องอยู่เหมือนเดิมต้องทำอย่างไรครับ
 noete book  dell

TAELCOM
member
*

คะแนน1

taelcom@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 02:40:25 AM »

โกส 20 ไป 80 เลยก็ได้ครับ จะแบ่ง partition ให้อัติโนมัติ

หรือแบ่ง p ที่ 80  C:  D:

แล้วโกส image ที่ซ่อนไว้ใน hdd 20 ไป c: 80

อย่าเสียดาย windows แท้ เลยครับ

ใช้ปลอมๆ ไป เถอะ ผมก็ใช้ 55555 Cool

ใช้แผ่น Hiren'boot cd บูทจาก cd  ตอนบูทเคร่อง โกสเอาก็ง่ายดีนะครับ

น่าจะดีกว่า  ไม่ต้องติดตั้งโปรแกรมที่วินโดว์ เริ่มโกส บางที โกสไม่ผ่าน มัน ก็ไม่เข้า windows เอาดื้อ ๆแก้ยากไปอีก Roll Eyes
PK Pichate
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2007, 03:50:36 AM »

เสริมครับ.. ถ้าอยากเก็บไลเซ้นไว้จริงๆ คุณก็โกสทั้ง C และ D เอาไว้จาก HDD 20 Gb
ส่วน HDD 80 Gb ก็แบ่งพาร์ทิชั่นเป็น 3 ไดร์ฟ เท่าไรก็ได้แต่ให้ใหญ่กว่าอิมเมจที่ทำไว้
เช่น 25,25,30 (พาร์ทิชั่น 1,2,3) เสร็จแล้วก็คลายไฟล์โกสที่ทำไว้ทับของใครของมัน
แล้วสั่ง Hide พาร์ทิชั่นที่ 1 และ Active พาร์ทิชั่นที่ 2 ส่วน พาร์ทิชั่นที่ 3 ไม่ต้องทำอะไร
ให้ copy งานเก่าจาก E ของ HDD 20 Gb มาใส่ได้เลย เท่านี้บูต Windows ขึ้นมา
พาร์ทิชั่นที่ 2 (HDD 80 Gb) ก็จะเป็น ไดร์ฟ C และพาร์ทิชั่นที่ 3 ก็จะเป็นได้ D เอง
ใช้โปรแกรมตามถนัดครับ.. แต่ถ้าเป็น Partition Magic 8 ก็จะง่ายหน่อย
(สรุปแล้วถ้ามีแผ่น Hiren's boot CD ก็จะทำตั้งแต่ต้นจนจบได้แบบแฮปปี้ครับ..)
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2007, 12:18:59 PM »

ใช้ ghost แบบ disk to disk เลยครับ

เมื่อเราสั่งแล้ว ghost จะให้เรากำหนด ขนาดของ partition ได้เองว่าจะเอาเท่าไรบ้าง เช่น Hdd ต้นทาง 20G แบ่งเป็น 5 10 5 ปลายทาง 80G เราก็แบ่งให้ 5 70 5 เป็นต้นครับ

แต่ที่ผมเคยทำ disk to disk มันบูตวินโดวส์ ได้ครับ แต่พอถึงหน้าต่าง welcome มันก็หยุดแค่นั้นไม่ไปต่อ เลยครับ คล้ายๆกับว่า วินโดวส์ ไม่ยอมรับ ฮาร์ดดิส ตัวใหม่ อย่างนั้นแหละ ต้องหาไฟล์อะไรบางตัว และก็แก้ไข registry ก่อนทำ ghost ถึงจะบูตผ่านได้ปกติ

เรื่องของ ไลเซ้น นั้น ไม่มีต้วเก็บหรอกครับ แต่ วินโดวส์ (original )มันจะตรวจสอบเอง ว่า มีการเปลี่ยนแปลง ของ hardware หรือไม่ ถ้ามี มันก็จะให้เรา activate ใหม่ทันที เหมือนกัน ถ้าเรามี ไลเซ้น จริงก็สามารถ โทรไป microsoft ตามเบอร์ที่ปรากฏในหน้าต่าง activate ได้  แล้วขอ หมายเลข มา activate ใหม่ได้ทันที โทรฟรีครับ(ขึ้นต้นด้วย 1800มั้ง) บริการดีด้วย แต่บางครั้ง เราอาจจะต้องสื่อสารกับฝ่ายบริการที่เป็นต่างชาติ ซึ่งก็ไม่ได้ยากอะไรนัก เขาก็พอเข้าใจภาษาไทยบ้าง เราก็งูๆปลาๆ ไปกับเขาบ้าง ก็สนุกไปอีกแบบครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์