ช่วยแก้ไขตู้ลำโพง W 1 เมตร หน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 06:50:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแก้ไขตู้ลำโพง W 1 เมตร หน่อยครับ  (อ่าน 35046 ครั้ง)
OSNO
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2007, 08:36:41 AM »

ผมได้ทำตู้ลำโพงเป็นตู้ W 1 เมตรครับ สูตรก็เหมือนกับที่อยู่ในเวบนี้ครับ อาการก็คือทำไมเสียงเบสมันออกข้างหลังครับ ผมใช้ท่อ 2.5 นิ้ว ยาว 15 CM 1 ท่อ ท่านใดมีวิธีแก้บ้างครับ ขอบคุณครับ

easound
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2007, 09:24:06 AM »

Roll Eyesลองใช้ไม้อัดตัดให้พอดีกับช่องว่างที่เหลือของแผ่นหลัง ทากาวแล้วยิงตะปูครับ เสียงจะออกหลังน้อยมากครับ
ผมก็เคยแก้ สูตร เทอร์โบแล้วอาการเหมือนกัน เสียงเบสออกหลังมาก (ไม้อัด MDF) ก็ใช้ไม้ทากาวซับแผ่นด้านหลังเหมือนกันครับ
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2007, 12:00:17 PM »

สูตรไหนครับ....บอกผมด้วยครับ....ถ้าเป็นสูตร ที่ผมกับmaxmusicลง .....ก็ไม่น่าจะผิดเพราะสูตรทางเราเปิดเผยตลอด ไม่หวง
เราสามารถให้คำปรึกษาได้ครับ.......ของจริงอยู่ที่สุรินทร์ ไม่เชื่อก็มาดูได้ ไม่ผิดแม้แต่นิ้วเดียว...............สงสัยท่านตัดไม้ไม่ได้ขนาดมั้งครับ.......หรือแบ่งห้องไม่ได้สัดส่วน

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
OSNO
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2007, 12:41:02 PM »

ไม่ใช่สูตรของท่าน maxmusic ครับ เป็นสูตรของเพื่อนที่เขียนให้ซึ่งมันมีขนาดคล้าย ๆ กันครับ สูง 1 M กว้าง 60 cm ลึก 75 ห้อง 66 cm และด้านหน้าที่ใส่ท่อลม สูง 30 cm ผมใช้ไม้อัดชานอ้อย 18 มม. ทำครับ ใช้ดอกของ I.M.F.
yongyut
วีไอพี
member

คะแนน12

ความลับไม่มีในโลก

baison_yut@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2007, 12:08:25 AM »

ไม่ใช่สูตรของท่าน maxmusic ครับ เป็นสูตรของเพื่อนที่เขียนให้ซึ่งมันมีขนาดคล้าย ๆ กันครับ สูง 1 M กว้าง 60 cm ลึก 75 ห้อง 66 cm และด้านหน้าที่ใส่ท่อลม สูง 30 cm ผมใช้ไม้อัดชานอ้อย 18 มม. ทำครับ ใช้ดอกของ I.M.F.
พี่ครับสรุป กว่าเป็นงัยต่อครับ  ต้องแก้ไขยังงัยครับ ผมคิดว่าจะทำอยู่พอดีครับ กลัวเบสออกด้านหลังเหมือนกันครับ  Sad Cool
power1
member
*

คะแนน11

ทุกอย่างเป็นไปได้

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2007, 10:17:18 AM »

ลองใช้ไม้หน้า 3  ทาบตามยาวด้านหลัง ซัก 2แถว ยึดด้วยน้อต ทากาวลาเท็คด้วย
ถ้าไม่หาย แกะห้องคางหมูที่ใส่ดอกลำโพงออกมาได้มั้ยครับ  ลองทำอกไก่ด้านฝาหลัง ให้ชันน้อยลงหน่อย ความสูงของอกไม่ต้องแก้นะครับ ทอดออกไปให้ยาวเท่ากับขอบห้องคางหมูน่ะ ลองดู

ชีวิตนี้ มีสองแพ่ง แย่งกันอยู่
หนีหรือสู้ คดหรือซื่อ ร้อนหรือหนาว
ไหวหรือนิ่ง จริงหรือฝัน สั้นหรือยาว
ดำหรือขาว กล้าหรือกลัว ชั่วหรือดี
pongpat
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2007, 10:50:40 AM »

มีสาเหตุใดบ้างครับที่ทำให้ W ออกหลังแล้วจะทำยังไงจึงจะทำให้ W ออกหลังน้อยที่สุด
mooele
member
*

คะแนน6

การลงมือทำคือสิ่งที่อยู่เหนือจินตนาการ

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2007, 11:04:55 AM »

เอาแบบที่ท่านทำมาให้เพื่อนๆดูสิครับจะใด้ละเอียดขึ้น สูตร W ที่เห็นมีหลายสูตรเหมือนกัน
แล้วแต่ช่าง บางครังการเพิ่มหรือลดความยาวบางส่วนนั้นทำให้เสียงเปลียนไปมากเเทบไม่น่าเชื้อเลยละ
โดยเฉพาะลิ้นสำคัญ ไม่เช่นนั้นดู้แบรนแนมดังๆจะมีราคาแพงทำไม ทั้งที่เราซื้อดอกมาแล้วทำดูเองก็ได้หนิ
เขาก็ต้องมีเค็ดลับขอลเขาเหมื่อนกัน

ทุกๆท่านคือครูเรา
asound10
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2007, 02:33:48 PM »

เท่าที่ดูสูตรของท่าน MAXMUSIC  แล้วไม่น่าจะออกหลังตู้นะครับเพราะว่าเขาใช้ดั้งกลางมีไม้ตั้งเพื่อยึดระหว่างที่ใส่ดอกกับหลังตู้เพื่อกันตู้สั่นแค่นี่เสียงก้น่าจะไม่ออกหลังตู้แล้วนะหรือว่าท่านยึดไม้ไม่แน่นก็เป็นได้
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2007, 03:01:30 PM »

เท่าที่ดูสูตรของท่าน MAXMUSIC  แล้วไม่น่าจะออกหลังตู้นะครับเพราะว่าเขาใช้ดั้งกลางมีไม้ตั้งเพื่อยึดระหว่างที่ใส่ดอกกับหลังตู้เพื่อกันตู้สั่นแค่นี่เสียงก้น่าจะไม่ออกหลังตู้แล้วนะหรือว่าท่านยึดไม้ไม่แน่นก็เป็นได้

ตัวผมเองก็กล้ายืนยันเพราะผมเองก็ใช้..6ใบ..เสียงยิงเป็น กิโล....ดอกลำโพงผมแค่ MS07.4ดอก.IMF..2ดอก.....เรื่องเสียงถามคนแถวๆบ้านดูเลยครับ.....สูตรตัวนี้ถ้าเสียงไม่ออกเราไม่กล้าเอาสูตรออกหรอกครับ....... เสียงดีหรือไม่ดีวันที่ 19นี้maxmusicออก ไผ่ พงษ์ศธร..และนักร้องดังอีก 2คน..ที่สุรินทร์....เชิญไปดูได้ครับ

ไม่รู้นะพี่ทำสูตรไหน.........

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
topsopa22
member
*

คะแนน0

top.sopa@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 02:48:07 PM »

ผมอยากได้สูตรตู้ w สูง 1 เมตรครับช่วยหน่อยนะครับส่งเข้า E - mail ก็ได้ครับจะเป็นพระคุณอย่างสูง หรือสูตร W ใช้ลำโพง 15 นิ้วจะดีมากครับ e - mail top.sopa@hotmail.com นะงับขอบพระคุณล่วงหน้างับ
man0061
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 10:30:59 PM »

Cheesy       เห็นว่าท่านหลง สุรินทร์ มีแปลนตู้ W 18     1 เมตร  ขอท่านหลงช่วยส่งแปลนดูหน่อยนะคาบ  ขอบคุณคับ Cry
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 02, 2008, 09:03:51 PM »

ของท่านหลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 02, 2008, 11:53:02 PM »

ของท่านหลง สุรินทร์

ตัวนี้เลยครับ  ส่วนท่อ ยาว 12นิ้ว หรือ 16นี้ว

CARE
member
*

คะแนน1

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 03, 2008, 02:30:48 AM »

ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหานะเพราะผมก็เอาสูตรจากเวบนี้หลายคนมารวมกันแต่ที่จะเป็นต้นฉบับก็มาจากท่านหลงสุรินมากที่สุด  ผมทำตู้ W ไม่ถึงเมตร ดอก18 นิ้ว ระยะ 50  เมตรเบสยังแน่นอยู่เลย  ส่วนท่อลมยาว 15 ซม
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 03, 2008, 12:21:43 PM »

ตั้งกี่ตู้ครับ.....Huh?
  ผมก็มีอาการเบสออกหลังเหมือนกัน เพราะผมลืมยิงตะปูตรงคางหมูกับแผ่นกั้นแผ่นหลัง...... Angry
  และหลังจากแก้ไขแล้วก็ยังมีเบสออกหลังอีก แต่น้อยกว่าเดิม ผมลองเอามาตั้งคู่กันใช้ 2 ตู้ขึ้นไปต่อข้าง(เดิมทีข้างละ 1 ตู้) เสียงเบสจะเริ่มไม่ออกหลัง และตู้ยิ่งมาก เบสออกหลังก็น้อยมากครับ  .......  ลองดูครับ   Lips Sealed Smiley

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 03, 2008, 12:33:58 PM »

W 1 M. 6 ใบเสียงท่านที่ได้ฟังแล้ว คือท่าน แพะ ....อยู่หมู่บ้าน ตรงข้าม เค้าบอกว่า ได้ยินเสียงถึงบ้าน ซึ่งบ้านเค้าห้างจากที่เปิด ประมาณ 2.5 กิโล
วันนั้นผมเปิด ตั่งแต่ 1ทุ่ม ยัน ตี 4.30  สูตรแท้จาก MAXMUSIC

เรื่องเสียงเบส วางต่ำแบบผม ห่างจากตู้ประมาณ 2-5เมตร เสียงนุ่มแน่กระชับดีครับ....สำหรับผมไม่มองสูตรไหนอีกแล้วครับ สูตรอื่นเสียงไม่กระชับต้องใช้ลำโพงดีๆ
ผมแค่ MS กับ IMF   ตอนนี้กำลังดูตู้บนเวทีอยู่ น่าจะเป็นดอก 15  Wครึ่งใบ...กลาง ดอก 12 /2ดอก แหลม หัวจรวด เล็กๆสัก 2ดอก  เอาสัก 2ชุด คงต้องรบกวน น้าอ็อคแห่ง MAXMUSIC  อีกแล้ว

OSNO
member
*

คะแนน1

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 03, 2008, 12:54:17 PM »

ผมแก้ไขได้แล้วครับ โดยผมใส่ท่อลมเป็น 3 นิ้ว ยาว 15 ซม.เสียงจะไม่ออกข้างหลังเหมือนเดิม(จะออกน้อยกว่าเดิม) แล้วเวลาที่ผมตั้งตู้ลำโพง ผมจะให้ช่องลมอยู่ข้างเดียวกันครับ ตอนปีใหม่เปิดอยู่ 3 วัน ใช้ TR 07 ขับ เสียงสุดยอดครับ
diode025
member
*

คะแนน1

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 03:26:09 PM »

ขอถามท่านหลงนะครับ ว่าตัวนี้มันเป็นไม้หรือเปล่าครับ  หรือว่าเป็นปากลำโพง ผมมองภาพไม่ออกครับ  หรือว่าส่วนนี้มีเพียงแค่ไม้ สองแผ่น หรือว่าสามแผ่นที่วางซ้อนกันอยู่  แล้วท่านหลงใช้ตู้แค่นี้เหลอครับ  เห็นบอกว่าเสียงออกไกลถึง สองกิโลเลย ผมก็ใช้ตู้ หกตู้เหมือนกันคับ แต่เสียงไม่ยักจะดังไกล  ซัก 500 เมตรเสียงก็หายแล้วครับ เหลือแต่เสียงกลางครับ ตู้ผมสูตร เทอร์โบครับ  เอามาจากเว็บนี้และครับ เสียงหน้าตู้ใช้ได้ หนักแน่น ดี นิ่ม นุ่ม ลึก แต่เสียงออกไม่คอยไกล ครับ ก็เลยอยากจะลองทำตู้ W 1 เมตรดู  ท่างหลงช่วยเที่ยบตู้ สูตรนี้ กับตู้ เทอร์โบหน่อยครับ ว่าเป็นยังไง เสียงต่างกันมากไหม แล้วน้ำหนักมันมากไหมครับ  สองคนยกไหวไหม เห็นคนเขาบอกว่า ตู้ W หนัก  ยังไงก็ต้องขอบคุณท่างหลง นะครับ ที่ให้คำแนะนำที่ดี และมีประโยชน์ มาตลอด ผมก็เริ่มเล่นเครื่องเสียงมายังไม่ถึงปี เลย ประมาณว่าใจชอบครับ ลงทุนไปเกือบแสนแล้ว ช่วยตอบหน่อยนะครับ  ขอบคุณล่วงหน้านะครับ  ขอบคุณครับ Undecided
rittichai
member
*

คะแนน12

rittichai1506@windowslive.com
« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 04:05:39 PM »

น่าจะเป็นลำโพงครับ ลำดับต่อมาเป็นไม้ครับ และอีกตัวก็เป็น สี่เหลี่ยม ช่องเล็ก

จำหน่าย car poweramp class D VCEaudio นาย ฤทธิชัย เหล็กสี 56ม.5 ซ.กุศลสามัคคี ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130. ธ.ไทยพาณิชย์ no. 047-2-51128-9
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 07:06:37 AM »

eak2007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 09:25:21 AM »

ทำตู้นี้ใช้ไม้อัดขนาดเท่าไร 1 ตู้ใช้กี่แผ่น
 Cheesy
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 02:45:16 PM »

ขนาด20มล
kwtc
member
*

คะแนน1

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 09:34:53 AM »

ทำตู้นี้ใช้ไม้อัดขนาดเท่าไร 1 ตู้ใช้กี่แผ่น
 Cheesy

ใช้ไม้อัดประมาณ 2 แผ่นต่อตู้   ความหนาก็ 15 - 20 มิล..  ส่วนมาก w จะใช้ไม้อัดชั้นดีๆ กันเพราะตู้มันหนักจะได้แข็งแรง...
dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 12:50:03 PM »

ตู้ลำโพงตามสูตรด้านบนใช้ไม้อัดขนาด 15 มิลลิเมตรครับ     เพราะ  ไม้ประกบบนล่างยาว 58 - ไม้ห้องลำโพง 55 = 3
ไม้มี 2 ด้าน   3/2 = 1.5  เซนติเมตร เป็นค่าไม้ต่อด้าน   
ถ้าจะใช้ไม้หนากว่านี้ก็ดีครับ อาจจะแพงกว่า หนักกว่า แต่ทนดีกว่า (ความยาวบางส่วนต้อง+- ให้ดีตามขนาดไม้ด้วยครับ)
nakata
member
*

คะแนน0

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 02:58:16 PM »

ถ้าผมต้องการความสูงที่ 110 ซม.  ต้องแก้ไขหรือเพื่อห้อง หรือลิ้นตรงไหนบ้างครับ (คือว่าตู้เดิมสูง 110 ซม.นะครับแต่ไม่ใช่ W) เลยอยากให้มันสูงเท่ากันนะครับจะได้ตั้งด้วยกันได้
bmmedia
member
*

คะแนน3

Thai 100 สวัสดีครับ

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 12:12:50 AM »

ถ้าผมต้องการความสูงที่ 110 ซม.  ต้องแก้ไขหรือเพื่อห้อง หรือลิ้นตรงไหนบ้างครับ (คือว่าตู้เดิมสูง 110 ซม.นะครับแต่ไม่ใช่ W) เลยอยากให้มันสูงเท่ากันนะครับจะได้ตั้งด้วยกันได้
โอ้โห... Cool Cool
จะแก้หรือดัดแปลงสูตรเขาเลยหรอครับ ผมว่านะจะดัดแปลงยังไงไม่เท่าเขาหรอก มันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่างเช่นปริมาตร แผ่นสะท้อน ความกว้าง ลึก  มีมากมาย  หากต้องการให้สูง110 เท่ากับตู้เติม ผมว่าทำ2ตู้ดีกว่าไหมครับแล้วเอามาวางทับกัน อาจสูงกว่า 6เซน หากไม่สังเกตุก็จะไม่ค่อยเห็นความแตกต่างมากนักนะครับ

ไม่งั้นก็เอาตู้ตั้งขึ้น แล้วก็เสริมไม้ทับ ที่มันยาว75 เซนอีกหน่อยทั้ง 2ข้างอีกให้ความยาวมันเป็น110เท่ากับตู้เดิมที่พี่มีอยู่

Cleaar for Takeoff runway 36 Thai 100.
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 12:56:12 AM »

ขอถามท่านหลงนะครับ ว่าตัวนี้มันเป็นไม้หรือเปล่าครับ  หรือว่าเป็นปากลำโพง ผมมองภาพไม่ออกครับ  หรือว่าส่วนนี้มีเพียงแค่ไม้ สองแผ่น หรือว่าสามแผ่นที่วางซ้อนกันอยู่  แล้วท่านหลงใช้ตู้แค่นี้เหลอครับ  เห็นบอกว่าเสียงออกไกลถึง สองกิโลเลย ผมก็ใช้ตู้ หกตู้เหมือนกันคับ แต่เสียงไม่ยักจะดังไกล  ซัก 500 เมตรเสียงก็หายแล้วครับ เหลือแต่เสียงกลางครับ ตู้ผมสูตร เทอร์โบครับ  เอามาจากเว็บนี้และครับ เสียงหน้าตู้ใช้ได้ หนักแน่น ดี นิ่ม นุ่ม ลึก แต่เสียงออกไม่คอยไกล ครับ ก็เลยอยากจะลองทำตู้ W 1 เมตรดู  ท่างหลงช่วยเที่ยบตู้ สูตรนี้ กับตู้ เทอร์โบหน่อยครับ ว่าเป็นยังไง เสียงต่างกันมากไหม แล้วน้ำหนักมันมากไหมครับ  สองคนยกไหวไหม เห็นคนเขาบอกว่า ตู้ W หนัก  ยังไงก็ต้องขอบคุณท่างหลง นะครับ ที่ให้คำแนะนำที่ดี และมีประโยชน์ มาตลอด ผมก็เริ่มเล่นเครื่องเสียงมายังไม่ถึงปี เลย ประมาณว่าใจชอบครับ ลงทุนไปเกือบแสนแล้ว ช่วยตอบหน่อยนะครับ  ขอบคุณล่วงหน้านะครับ  ขอบคุณครับ Undecided

ผมชอบลองครับ ไม่เชื่อ ท่านก็ลองดูครับ ผมเองก็ชอบลอง ...................แล้วท่านจะรู้ครับว่าเป็นยังงัย เออ.....แต่ไอ้พวกที่มันไม่เต็มสูตร มันจะไม่ได้เสียงตามนั้น บางคนเอาไป เสียงกลับเฟตก็ไม .............. แนะนำให้มาทำดีกว่าครับเพราะเสียงที่ได้จะ ตรงตามสูตร ครับ เพราะ ผมลองมาแล้วครับเสียง ไม่นิ่งครับ ต้องเจ้าของทำหรือมืออาชีพทำ เท่านั้น  ไม่ได้ โปรโมนะครับแต่เสียงที่ออกมา เสียงดีจริงๆครับ ตอดต่อผมก็ได้ครับหรือ ที่แม็ก มิวสิคก็ได้ครับ ไม่มีค่าหวัวใดๆทั้งสิ้น  รับประกันความมัมนครับ  ลองมาแล้วตครับผมจึงบอก

son
วีไอพี
member

คะแนน7

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 08:51:52 AM »

สงสัยนิดหนึ่ง ตรงแผ่นหน้าที่ห้องใส่ดอกลำโพงเจาะเป็นสี่เหลี่ยมเหรอครับ แล้วแผ่นถัดไปเจาะเป็นวงกลมเท่าดอกลำโพงใช่ไหมครับ  Cheesy
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์