ช่วยคิดขอบเขต Invertor หน่อยคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 24, 2024, 05:52:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยคิดขอบเขต Invertor หน่อยคับ  (อ่าน 4498 ครั้ง)
ZuZuRun
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2007, 09:51:48 PM »

กำลังทำโปรเจคอยู่นะคับ คิดขอบเขตมัยออก

kongmee
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2007, 11:22:20 AM »

อินเวอร์เตอร์น่าจะไว้ใช้เวลาจำเป็นเหมือนเวลาไฟดับหรือเวลาไปในที่ๆไม่มีไฟฟ้าหรือใช้ช๊อตปลาก็ได้ Sad
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2007, 05:00:12 PM »

มันหมายความว่าอย่างไรครับ ขอบเขต ใช่ขอบเขตการใช้งานหรือเปล่าครับถ้าทำส่ง อาจารย์ หรือทำขาย
ก็ตามท่าน kongmee นะครับ เข้าค่ายพักแรม ต่อคอมฯในรถ  ฯลฯ แต่จะทำใช้เองผมว่าไม่คุ้มกับการเสื่อม
สภาพของแบตฯ กรณีที่ไม่ได้ใช้งาน หรือใช้น้อย Sad
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2007, 08:23:18 PM »

มันหมายความว่าอย่างไรครับ ขอบเขต ใช่ขอบเขตการใช้งานหรือเปล่าครับถ้าทำส่ง อาจารย์ หรือทำขาย
ก็ตามท่าน kongmee นะครับ เข้าค่ายพักแรม ต่อคอมฯในรถ  ฯลฯ แต่จะทำใช้เองผมว่าไม่คุ้มกับการเสื่อม
สภาพของแบตฯ กรณีที่ไม่ได้ใช้งาน หรือใช้น้อย
Sad

ขอคำอธิบายเพิ่มด้วยครับพี่บันชา.....ผมงงครับมันเกี่ยวกันยังไงครับ....................................

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2007, 06:01:26 PM »

ความหมายของผมก็คือ ถ้าเราติดตั้งระบบ Invertor แล้วเราต้องชาร์ทแบตไปเลื่อย ๆ ถ้าไฟไม่ดับเราก็ไม่ได้ใช้งาน
อะไรมันเลย ก็คือไม่คุ้มกับการลงทุน แต่ถ้าเราตัดระบบแสงสว่างของบ้านทั้งหลังแล้วมาใช้ระบบอินเวอร์ อันนี้หน้า
จะคุ้ม แต่ก็ต้องมาดูค่าใช้จ่ายของแบตเตอรรี่ แต่ละเดือน แต่ละปี ว่าคุ้มหรือเปล่า ก็ต้องเก็บข้อมูลกัน เป็นเดือน
เป็นปี นะครับ ว่าเราใช้ไฟเฉลี่ยต่อวันเท่าไร ใช้แบตฯ กี่แอมป์ เฉลี่ยค่าใช้จ่ายของแบตฯต่อวัน ฯลฯ อะไรประมาณนี้นะครับ ตอนนี้ผมกำลังคิดที่จะทำ เครื่องปั่นไฟโดยต่อจะระบบปะปาในบ้าน เอาไว้ชาร์ทถ่าน  หรือ กังหันลม อะไร
ประมาณนี้นะครับ แต่ไม่ขยันได้แต่คิด
momename
member
*

คะแนน16

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2007, 11:37:46 AM »

แนวคิด ตามท่าน bancha.2518 กล่าวนั้น ดีครับ
ในระบบไฟแสงสว่างตอนกลางคืน คิดว่า คงคงคุ้มค่า แบตเตอรี่รถยนต์ ลูกละ 3000 ใช้ได้สัก 3 ปี
หากทำโปรแจคส่งอาจารย์ น่าจะใช้ระบบโซล่าเซลร่วมด้วย กลางวันชาร์จไฟใส่แบตเตอรี่ กลางคืนใช้ไฟ
คงผ่านครับ
ส่วนวงจรค่อยคิดกันอีกที เริ่มต้นจากง่ายๆ ก่อนก็ได้

รวมวงจร อิเล็กทรอนิกส์
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2007, 05:06:23 PM »

ความหมายของผมก็คือ ถ้าเราติดตั้งระบบ Invertor แล้วเราต้องชาร์ทแบตไปเลื่อย ๆ ถ้าไฟไม่ดับเราก็ไม่ได้ใช้งาน
อะไรมันเลย ก็คือไม่คุ้มกับการลงทุน แต่ถ้าเราตัดระบบแสงสว่างของบ้านทั้งหลังแล้วมาใช้ระบบอินเวอร์ อันนี้หน้า
จะคุ้ม แต่ก็ต้องมาดูค่าใช้จ่ายของแบตเตอรรี่ แต่ละเดือน แต่ละปี ว่าคุ้มหรือเปล่า ก็ต้องเก็บข้อมูลกัน เป็นเดือน
เป็นปี นะครับ ว่าเราใช้ไฟเฉลี่ยต่อวันเท่าไร ใช้แบตฯ กี่แอมป์ เฉลี่ยค่าใช้จ่ายของแบตฯต่อวัน ฯลฯ อะไรประมาณนี้นะครับ ตอนนี้ผมกำลังคิดที่จะทำ เครื่องปั่นไฟโดยต่อจะระบบปะปาในบ้าน เอาไว้ชาร์ทถ่าน  หรือ กังหันลม อะไร
ประมาณนี้นะครับ แต่ไม่ขยันได้แต่คิด

OK เคลียร์ครับ..........
แนวคิดของคนเรา.......ก็มีหลายแนว ..ก็แล้วแต่ประโยชน์การใช้งาน
อย่างของผมที่ใช้ก็ใช้ที่กระท่อมปลายนาที่ไฟฟ้ายังไม่ถึง......ก็ถือว่าคุ้ม....คุ้มมากเลย......แต่ตอน...............

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์