Hub Swish SMC ไฟเข้าแต่มันเหมือนไม่มีสัญญาณ ลิ้งค์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:23:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Hub Swish SMC ไฟเข้าแต่มันเหมือนไม่มีสัญญาณ ลิ้งค์  (อ่าน 3571 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 02:14:30 PM »

เป็น HUB Swish SMC รุ่น EZ1016DT คือไฟมันเข้าครับ ไฟโชว์ตรง เพาว์เวอร์สีเขียว อยากทราบ ว่า ไฟจากสวิทย์ซิ่ง ไปเลี้ยงบร์อด มันออกกี่โวล์ดีซี ครับ ผมลองวัดดูแล้วมันได้ไม่ถึง 5 โวลท์ ดีซีเลยครับ ปกติ รุ่นนี้มันมี 16 พร์อตครับ อยากทราบว่าปกติ มันมีประมาณ กี่โวลท์ มันมีสายสีดำ 1คู่ครับ สีแดง อีก1คู่ มันไม่มีสัญญาณ ลิ้งออกครับ ยังไงรบกวนแนะนำด้วยน่ะครับ

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2007, 09:14:50 AM »

ถ้า HUB Swisth ส่วนมากจะใช้ไฟ 12 v แล้วถ้าเราลองดัดแปลงหาไฟดีซี 12 v มาเลี้ยง ได้หรือเป่ล่าครับ ผมว่าน่าจะได้น่ะครับ เพราะว่าของผม มัน มี สีแดง กับ สี ดำ อย่างล่ะสองเส้นครับแล้วลองวัดไฟดู แล้วก็ ดูที่ชุดไฟออก มันเป็นชุดเดียว เชื่อมติดกัน เหมือนอะแดปเตอร์ทั่วไป 12 v น่ะครับ ไฟเลี้ยง 5 โวลท์ น่าจะไม่มีหรอกครับ ช่วยแน่ะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2007, 09:51:08 AM »

ไฟเลี้ยงมี 5 V น่าจะเกิดจากไฟตก  ลองลอยไฟเส้นนี้ดู แล้ววัดที่แหล่งจ่ายไฟ ว่าไฟออกมาถึง 12V ใหม หรือแค่ 5V ถ้าได้ 12V แสดงว่าวงจรในเครื่องมีการ short  ถ้าได้ 5V แสดงว่า power supply เสีย

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2007, 11:11:22 AM »

ผมลองลอยออกจากวงจร แล้ววัดดู  มันก็ได้ประมาณ เกือบ 5 v น่ะครับ ผมก็เลยลอง เอาไฟจาก เพาว์เวอร์ซัพพลาย ของคอม ลองต่อดู ก่อน 5 โวลท์ แล้วลองต่อลิ้งค์ดูครับ มันยายามลิ้งค์น่ะครับ แต่ไม่จ่าย ไอพี มันยายาม จ่ายไอพี แล้วก็หลุดครับ แล้วผม ก้อเลย คิดว่ามันคงไฟเลี้ยงตกไม่พอน่ะครับ ก้อเลย ลองเอาไฟ 12 โวลท์ ต่อลองอีกทีครับ ที่นี้แหละ พอเสียบไฟสวิทย์เพาว์เวอร์ ไอซี เบอร์ ที่เขียนว่า เรียวเทค RL ที่ขึ้นต้น ไหม้ครับ หมดลยครับ ผมไม่เคยเห็นว่า HUB สวิทย์ทั่วไปส่วนมาก มักจ่ายใช้ไฟ12 v จ่ายเลี้ยง มาดูคิดว่าตัวเองต่อผิด แค่ไฟสองเส้น เหหลือง กับ ดำ ที่เป็นไฟ 12 v ออกจากเพาว์เวอร์ คอม ขอบคุณ มากครับที่ให้คำแนะนำ คงไม่ซ่อมแล้วหละครับ คุณ วรเทพ
ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์