"FILLTER"แบบถัง ทำงานอย่างไรครับ? ของผมซื้อมามีปัญหา..รบกวนผู้รู้หน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 03:46:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "FILLTER"แบบถัง ทำงานอย่างไรครับ? ของผมซื้อมามีปัญหา..รบกวนผู้รู้หน่อยครับ  (อ่าน 10871 ครั้ง)
teerapat
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 10:42:42 AM »

ผมสั่งซื้อมาตัวนึงจากบ้านหม้อ มาถึงก็ใส่เลยเค้าบอกจูนมาให้ตรงความถี่แล้ว แต่พอใส่เครื่องโปรเทคฯตัด(ลองวัตต์ต่ำๆ10วัตต์)โทรไปถามเค้าบอกต้องswrใหม่เพราะตอนเทส เทสกับดัมมี่โหลด ผมก็ลองใหม่ต่อผ่านswrเรียบร้อยตัดอีก ทีนี้เอาใหม่ลองเฉพาะRVRบลู30ส่ง1วัตต์ รีเฟกซ์กลับหมดเลยถอดออกมารื้อดู..ในถังไม่มีไรเลย มีแต่ขั้ว2ขั้ว(เข้า-ออก) แล้วมีทองแดงงอๆเชื่อมไว้ระหว่างขั้ว บวก ลบ(ตามความเข้าใจผมว่ามันช็อตกันนี่หว่า)อ้อระหว่างขั้ว2ขั้วมีแท่งยาวๆลึกลงไป ก็เลยไม่รู้ว่าของผมมันเสียหรืออย่างไร ไม่เห็นมีอุปกรณ์อะไรเลย รบกวนหน่อยนะครับ Cheesy

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 10:49:54 AM »

อย่าไปรื้ครับ คุณปรับไม่ตรงความถี่ที่ใช้งาน ดูไปคุณก็ไม่รู้เรื่องถ้าจะอธิบายก็ยาว หาคนเป็นมาปรับแต่งให้ดีกว่าครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
AllMode
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 02:06:46 PM »

คุณ teerapat ซื้อมาจากร้านไหน ครับ ??
ใช้กับ FM 88-108 Mhz หรือครับ ??

คุณ teerapat ประกอบทุกอย่างคืนที่เดิมก่อนนะครับ ใจเย็นๆ
ถ้าประกอบเสร็จแล้ว ให้ทดสอบ โดยใช้เครื่อง blu ส่ง วัดวัตต์ และ ค่า vswrดูก่อนโดยที่ไม่ต้องต่อ filter นะครับ
ถ้า swr ลงไม่เกิน 1:1.5 แล้ว ให้ลอง ต่อ สายอากาศ - filter -vswr meter - เครื่องส่ง  ดูแล้ววัดวัตต์ กับ ค่า vswr อีกครั้งนะครับ ถ้าขึ้นสูงมาก เกิน 1:3 ขึ้นไป ให้ลอง tune ที่ตัว filter โดยปรับ ขึ้น ลง นะครับ โดยปกติ แล้ว
ตอนที่สั่ง ซื้อ ต้องบอก ความถี่ที่จะใช้งาน กับ bandwidth อยู่แล้ว ดังนั้น จะผลิตตามที่สั่ง ครับ คือ tune มาให้เรียบร้อยแล้วครับ แต่กรณีที่ ค่า vswr สูงผิดปรกติ ต้อง ตรวจสอบ ทั้ง ค่า Impredance ของ เครื่องส่ง ว่า 50 โอห์ม หรือไม่ และสายนำสัญญาณกับขั่ว (Transmition line and connector device) ว่าไม่มี ซ็อตกันระหว่าง inner (แกนกลางสาย) และ outer (ชีลด์)นะครับ
ถ้าตรวจสอบตามนี้แล้วไม่มีระบบใดผิดปกติ  คือ เครื่องส่ง ปรกติดี filter ดี สายนำสัญญาณ ดี ทุกอย่างดีหมด ก็ให้ลอง ต่อกราวน์ ground ลงดิน ให้ครบ ทุกอุปกรณ์ที่ใช้งาน นะครับ ย้ำ ว่าทุกอุปกรณ์ เลย นะครับ

แต่ถ้าสงสัย filter ที่ซื้อมามีปัญหาจริง ก็ นำไปเคลม ที่ร้านเลยครับ ทางผู้ผลิตจะนำกลับมา retest อีกครั้งครับ
teerapat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 10:49:25 AM »

ซื้อมาจากร้านกวางครับ ตอนสั่งซื้อก็บอกความถี่เค้าไป เค้าก็บอกว่าจูนแล้วเรียบร้อยใช้ได้เลย พอต่อก็เป็นยังที่ผมเล่านั่นแหละครับ... ตอนนี้ประกอบกลับที่เดิมแล้วครับ ตอนรื้อมร์คเอาไว้(ถอดแต่ขั้วSO239ออกมาอย่างเดียวครับ)ที่ไม่เข้าใจมากๆคือทำไมเค้าทำให้มันช็อตกัน รบกวนอธิบายหน่อยนะครับยาวๆก็ได้อยากทราบครับ    (ผมส่งเป็นรูปวาดมาด้วยแต่ไม่รู้จะได้หรือป่าว)
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 12:27:58 PM »

หลักการเรโซแน้นซ์

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
teerapat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 01:46:29 PM »

เครื่องส่งของผมมีโปรเทคชั่นด้วย แล้วมันก็จะตัดทุกครั้งที่กรณีสายอากาศ ช็อต , หลุด , SWRเกินที่ตั้งไว้ จากในรูปจะเห็นว่าเค้าจงใจให้มันช็อตกันแบบจะจะแบบนี้ เครื่องที่มีโปรเทคชั่นก็ใช้ไม่ได้น่ะสิครับ..โทษนะครับคือผมไม่มีความรู้เรื่องแบบนี้เลย(ใช้อย่างเดียวตามที่เค้าบอกถ้าเสียซ่อมไม่เป็น)คิดไปตามปะสาชาวบ้านน่ะรู้แต่ว่าเครื่องไหนเค้าเอาไว้ใช้อะไร..
member
*

คะแนน955

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 02:04:52 PM »

คำว่าช๊อตของคุณถ้าหมายถึงว่ามันต่อถึงกันล่ะใช้ ไดโพนคุณลองวัดขั้วสายมันดูสิครับหรือยากิลองวัดดูสิครับมันก็ช๊อตอย่างที่คุณว่าเหมือนกัน  แต่เมื่อปรับอิมพีแด้นซ์ได้ ตอบสนองต่อความถี่ที่เราใช้ค่าSWRมันก็จะไม่สูง รีเฟ็คก็ต่ำ  เครื่องที่มีโปรเท็คก็อาศัยสัญญาณรีเฟ็คเป็นตัวบ่งชี้ว่าสายอากาศไม่แม็ทกับความถี่ที่ใช้ ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เท่าไร เป็นแค่นักวิทยุสมัครเล่น ที่อาศัยอ่านนิดๆหน่อยมาบ้าง ทำสายอากาศยังไม่เป็นเลยครับ ทำเป็นต้นเดียวที่ใช้อยู่ 1/4แรมด้า ซึ่งเด็กๆก็ทำได้ ไม่มีเกนการขยาย

teerapat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 02:26:18 PM »

Winkขอบคุณครับ ....ทุกท่านเลยนะครับ เดี๋ยวจะไปลองทำใหม่ครับ แต่ต้องทำตอนปิดสถานีแล้ว(เที่ยงคืน)ไม่อยากให้การออกอากาศขาดตอน  ผลเป็นอย่างไรจะแจ้งให้ทราบนะครับ Cheesy
AllMode
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 03:00:46 PM »

ชิ้นส่วนที่คุณ teerapat วาดมา ถูกต้องแล้วครับ  คือ ตรงขั่ว ที่คุณ teerapat แจ้งว่า มันช็อต กันอยู่ ตัวนั้น คือ coupling loop หรือ rotatable loop ครับ  คือ loop สามารถ ออกแบบให้สั้น หรือ ยาว เปลี่ยนตามช่วงความถี่ที่ใช้ครับ  ส่วน ตรงกลาง คือ tuning rod ครับ เอาไว้ปรับแต่ง ช่วงความถี่ให้ เรโซแนนซ์ (คือให้ พลังงานทีส่งออกไปได้มากที่สุด และย้อนกลับ มาได้น้อยที่สุด ณ ความถี่นั้นๆ ) หรือ ที่พวกเราชอบพูดว่า แมทซ์ แล้ว ค่า vswr จะต่ำ นะครับ แต่ของบอกก่อนว่า การ เรโซแนนท์ ของสายอากาศ ไม่ได้หมายความว่า จะส่งสัญญาณ ได้ไกล หรือ ครอบคลุมพื้นที่มากขึ้นนะครับ เพราะ การแพร่กระจายคลื่น ขึ้นกับ คุณสมบัติของสายอากาศที่ท่านใช้งาน ครับ
    อ๋อ  กลับมาถามคุณ teerapat ต่อ เจ้าเครื่อง blue ของท่าน set alarm ค่า vswr ไว้ที่เท่าไร ครับ เพราะอุปกรณ์ cavity bandpass filter ที่ใช้ก็ย่อมทำให้ค่า vswr สูงขึ้นได้เหมือนกันนะครับ ...   
ถ้าคุณ teerapat ทดลองปลด alarm ดูก่อน อาจจะส่ง ผ่านนะครับ คือ เครื่อง ไม่ตัด แล้วtune ให้ได้ค่า vswr ที่ดีที่สุด นะครับ... 73
teerapat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 04:15:13 PM »

เครื่องRVR30watt เป็นโปรเท็คอัตโนมัต มันจะลดกำลังส่งเองถ้ามีปัญหา...แต่เดี๋ยวจะลองดูอีกทีครับ ขอบคุณ คุณallmodeมากๆนะครับ..
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 04:29:26 PM »

มันมีปุ่มปรับอยู่ด้านบน 2 ปุ่ม ปรับหมุนไปเลือนๆจน SWR มันต่ำสุด

ถ้ายังไม่ได้ก็ขยับฝามันอีกหน่อย

***อธิบายในนี้คงยาก แล้วให้เขาปรับมาก็ไม่ได้ เพราะสายอากาศแต่ละต้นมันไม่เท่ากัน ดังนั้นควรหาคนที่ปรับเป็นช่วยปรับให้ หรือให้เขาสอนให้เข้าใจแล้วไปปรับเอง

teerapat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2007, 10:24:14 AM »

เมื่อคืนลองแล้วครับ (ผลยังเป็น0อยู่เลย) โดยครั้งแรกไม่ผ่านfillterต่อจาก เครื่องส่ง rvr - swr- สายอากาศ ...ส่งที่ 2.5 วัตต์ หน้าจอเครื่องส่งแสดง FWD2.5 และ REF0.0 - SWR 1.2 -  ไม่มีREF.   แต่พอใส่FILLTER(เครื่องส่ง-swr-Fillter-สายอากาศ/แต่ไม่ได้ต่อสายดินครับ) หน้าจอเครื่องแสดง FWD 0.2 REF0.4 ที่swr ก็เหมือนกัน ผมลองขยับแกนของถังแล้วก็ไม่มีอะไรขยับเลย หรือเกี่ยวกับไม่ได้ต่อสายดินหรือป่าวครับ Shocked Cry
teerapat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2007, 10:32:25 AM »

ที่จริงเครื่องผมไม่ได้กวนทีวีเท่าไหร่หรอกครับ(95.25mhzส่ง100วัตต์เสาสูง65เมตร ไดโพล4เบย์)มีเข้าช่อง3พอลายๆเล็กน้อย    แต่ปัญหามันอยู่ว่ามีอีกคลื่นนึงมาตั้งใกล้ๆห่างประมาณ500เมตร(101.5mhz) มันเกิดคลื่นใหม่อย่างไม่รู้เหมือนกัน กวนทีวียกใหญ่เลย แล้วของผมอยู่กลางตลาดเลยเป็นคลื่นบวกก็เลยกลายเป็นแพะรับบาปไปเต็มๆมีวิธีแก้ไขมั๊ยครับ Cheesy Roll Eyes
off
member
*

คะแนน5

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2007, 10:33:49 AM »

พี่   teerapat   ซื้อมาเท่าไรครับ   
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2007, 10:48:45 AM »

ผมไม่เคยทำ แต่เคยเห็นช่างรุ่นพี่ทำ (ตอนวัยรุ่น) 
*** คือว่าตอนนั้นผมอยู่ที่ อ.เบตง จ.ยะลา ตอนนั้นที่ อ.เบตง ได้เครื่องส่ง FM มาหนึ่งเครื่องทางทีมช่างที่นั้นได้ทำการติดตั้งและส่งออกอากาศ ผลออกมาคือกวนทีวีครับ เลยส่งได้เฉพาะตอนสถานีทีวีปิดเท่านั้น
***หลังจากนั้นก็มีการย้ายทีมช่างชุดใหม่ลงมาที่ อ.เบตง ทีมช่างชุดใหม่ได้ทำ L ขึ้นมาหนึ่งชุด (เอาท่อ PVC ประมาณ3นิ้วพันLยาวประมาณ2.5นิ้ว) เพียงเท่านี้เองครับก็ไม่กวนทีวีแล้วครับ อิอิ เล่าสู่กันฟังเผื่อเป็นแนวทางให้ท่านแก้ปัญหานี้ได้  Grin

AllMode
member
*

คะแนน2

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2007, 04:00:53 PM »

คุณ teerapat ครับ รบกวน ติดต่อ กลับ คุณ บำรุง ที่เบอร์ 081-315-0691 นะครับ ท่านเป็นผู้ผลิตครับ.. Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์