ช่วยด้วยครับ...คอมพิวเตอร์เวลาสั่งปิดเครื่องจะRestart ตลอด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 09, 2024, 03:45:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ...คอมพิวเตอร์เวลาสั่งปิดเครื่องจะRestart ตลอด  (อ่าน 5310 ครั้ง)
wcrsbt
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 10:55:47 PM »

ตอนที่เสียบสายไฟ AC เข้าที่Supphy เครื่องจะทำการเปิดเครื่องเองทั้งที่ยังไม่ได้กดปุ่ม Power และเวลาสั่งปิดเครื่อง ก็จะRestart ตลอด ไม่ยอมปิดเครื่องเลย นอกจากจะกดปุ่ม Power ค้างเอาไว้ไฟถึงจะยอมดับ เป็นเพราะสาเหตุใดครับ ท่านผู้รู้ช่วยบอกด้วย  (คิดว่าเสียบสายไฟต่าง ๆ ภายในเครื่องถูกทุกจุดอยู่ครับ)  เพิ่มเติมครับเครื่อง อายุ 3-4 ปี

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2007, 01:19:12 PM »

ตอนที่เสียบสายไฟ AC เข้าที่Supphy เครื่องจะทำการเปิดเครื่องเองทั้งที่ยังไม่ได้กดปุ่ม Power และเวลาสั่งปิดเครื่อง ก็จะRestart ตลอด ไม่ยอมปิดเครื่องเลย นอกจากจะกดปุ่ม Power ค้างเอาไว้ไฟถึงจะยอมดับ เป็นเพราะสาเหตุใดครับ ท่านผู้รู้ช่วยบอกด้วย  (คิดว่าเสียบสายไฟต่าง ๆ ภายในเครื่องถูกทุกจุดอยู่ครับ)
เครื่องใช้งานมานานหรือยังครับ สเปคอะไร

ลองตรวจดูพวก คาปาซิเตอร์บนเมนส์บอร์ดว่ามีรอยบวม ๆ ปริ ๆ บ้างหรือเปล่า ครับ
ลองถอดแรม มาแล้วใช้ยางลบดินสอถู ๆ ตรงซี่ทองแดงครับผม แล้วใส่คืนเปิดเครื่อง
ถ้ายังเป็นอยู่ ให้ลองหาตัวอื่นมาเปลียนครับ
ถ้ามีแรม 2 ตัว ให้ใส่เทส ครั้งละตัวด้วย

ถ้ายังเป็นอยู่ ให้ลองเคลียร์ Bios ดูครับ โดยการถอดแบตเตอรี่ออกทิ้งไว้สัก 5 นาทีแล้วเปิดเครื่องใหม่ จัดการตั้งเวลาให้ตรงครับ แล้วลองเข้าวินโดว์ดูครับ
rama2
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 06:14:41 PM »

ตอนที่เสียบสายไฟ AC เข้าที่Supphy เครื่องจะทำการเปิดเครื่องเองทั้งที่ยังไม่ได้กดปุ่ม Power และเวลาสั่งปิดเครื่อง ก็จะRestart ตลอด ไม่ยอมปิดเครื่องเลย นอกจากจะกดปุ่ม Power ค้างเอาไว้ไฟถึงจะยอมดับ เป็นเพราะสาเหตุใดครับ ท่านผู้รู้ช่วยบอกด้วย  (คิดว่าเสียบสายไฟต่าง ๆ ภายในเครื่องถูกทุกจุดอยู่ครับ)
เครื่องใช้งานมานานหรือยังครับ สเปคอะไร

ลองตรวจดูพวก คาปาซิเตอร์บนเมนส์บอร์ดว่ามีรอยบวม ๆ ปริ ๆ บ้างหรือเปล่า ครับ
ลองถอดแรม มาแล้วใช้ยางลบดินสอถู ๆ ตรงซี่ทองแดงครับผม แล้วใส่คืนเปิดเครื่อง
ถ้ายังเป็นอยู่ ให้ลองหาตัวอื่นมาเปลียนครับ
ถ้ามีแรม 2 ตัว ให้ใส่เทส ครั้งละตัวด้วย

ถ้ายังเป็นอยู่ ให้ลองเคลียร์ Bios ดูครับ โดยการถอดแบตเตอรี่ออกทิ้งไว้สัก 5 นาทีแล้วเปิดเครื่องใหม่ จัดการตั้งเวลาให้ตรงครับ แล้วลองเข้าวินโดว์ดูครับ

เพิ่มเติมให้อีกนิดนึงคับ

ถ้าทำวิธีที่ ท่านลุงวินัยบอกแล้วยังไม่หายให้ลอง Scan Virus ดูครับ โดยการอัพเดทฐานข้อมูลแล้ว Scan ดูครับ
wcrsbt
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 09:06:44 AM »

Cheesyที่ให้คำปรึกษา
ผมแก้ได้แล้วครับ
ผมลองสอบถามปัญหาจากลูกค้าอีกครั้งว่าก่อนหน้าที่จะมีปัญหาเอาไปซ่อมที่ไหนมาบ้าง
ลูกค้าเขาบอกว่าได้มีการเปลี่ยนโมเด็ม(ภายใน) ปัญหามันอยู่ตรงนี้เองครับ
ผมเลยถอดโมเด็มออกดู แล้วทำการเปิด-ปิดเครื่อง เป็นปกติดีทุกอย่าง
แล้วก็ทำการใส่โมเด็มตัวใหม่เข้าไป ก็ไม่มีปัญหาอะไร สุดท้ายจับเจ้าตัวปัญหาเข้าไปใส่ใหม่อีกครั้ง
พอเสียบสายไฟเข้าเท่านั้น มันก็ทำการเปิดเครื่องเองให้เลย และก็ปิดเครื่องไม่ได้
เจ้าโมเด็มตัวนี้ทำให้ปวดหัวถึงสองสามวัน
ตอนแรกผมคิดว่ามันไม่เสียเพราะมันเชื่อมต่อเน็ตฯได้ไม่มีปัญหาอะไรครับ
แก้ปัญหาได้แล้วครับ  ก็ขอขอบคุณที่ให้คำปรึกษาครับ จากช่างมือใหม่หัดซ่อมครับ
stid
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 07:25:41 PM »

ใจเย็นๆแก้ไขซอฟแวร์ก่อน(สดท้ายลงวิโดว์ใหม่)แล้วแก้ไขฮาดแวร์ถ้าให้ดีควรจะบอกรายละเอียดอุปกรณ์ด้วยpowerเสียก็ยังมี
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์