CPU ของผมมันทำงานหนักจัง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 08:10:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: CPU ของผมมันทำงานหนักจัง  (อ่าน 8515 ครั้ง)
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 12:15:12 PM »

เวลาเป็นหน้าเว็บ มันขึ้นว่ามันทำงาน100%เลยครับเป็นสาเหตุที่ทำให้เครื่องผมมันอืดรึเปล่าครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้

winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 12:16:20 PM »

ถูกต้องครับ  Tongue
ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 12:44:33 PM »

เปลี่ยนเว็ปบราวด์เซอร์เป็น Firefox หรือ Opera สิครับ
อาการเปิดหน้าเว็ปช้ากินแรง cpu หายเป็นปลิดทิ้ง ลองดูครับ

1 + 1 = ?
อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 12:46:20 PM »

ติดไวรัสก็เป็นครับ
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 01:39:27 PM »

ไวรัส สแกนในเซฟโหมดด้วย นอดก็ไม่เจอ แมคอฟรี ก็ไม่เจอ เบล้าเชอร์ ใช้ทั้ง ไฟล์ฟอก และ  ไออี7ก็เป็นเหมือนกันครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
member
*

คะแนน955

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 02:08:02 PM »

ดูให้หน่อยครับว่าตัวนี้มันอะไร เอามันออกได้มั้ยครับ

sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

DIY Never Die.....

sukprasit2000@yahoo.com
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 02:56:30 PM »

ตัวนั้นมันจะบอกว่าตอนนี้ CPU ว่างเพื่อรอ process อื่นอยู่กี่เปอร์เซ็น
ลองเปิดโปรแกรมที่มีปัญหาขึ้นมา จะพบว่า มี Process อื่นที่ไม่ใช่ตัวนี้รันอยู่ครับ

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........
sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

DIY Never Die.....

sukprasit2000@yahoo.com
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 03:01:02 PM »

โดยจังหวะที่ Idle ว่างอยู่มากๆ ก็จะทำให้เราสามารถ
เปิดใช้โปรแกรมได้โดยไม่รู้สึกว่าเครื่องช้า เนื่องจากมันไม่ต้องไปแบ่งงาน CPU กับ
งานอื่น ตัวนี้จะผกผันกับ CPU Usage ครับ ถ้าตัวนี้ขั้นถึง 100 ก็แสดงว่าตอนนั้น
CPU Usage ก็คือ 0 นั่นเอง

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........
member
*

คะแนน955

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 03:03:09 PM »

เจอต้นเหตุตัวหนึ่งแล้วครับ เจ้าจิ้งจอกไฟตัวแสบ นี่เองครับปิดหน้าต่างมันทิ้งไป เครื่องเร็วขึ้นเยอะเลย    ไม่รู้มันเป็นอะไรของมันทั้งที่เมื่อก่อนมันไม่เป็นเลยไม่ได้สงสัยอะไรมัน
 ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ

ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 03:26:23 PM »

ลองใช้ Opera ดูสิครับ เร็วพอ ๆ กับ ใช้ Firefox  นะครับ

1 + 1 = ?
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 03:28:50 PM »

ปัญหาที่ Mozilla Firefox แก้ไม่ตกถึงแม้จะพยายามให้มันน้อยลง(กว่าตัวแรกๆ เยอะแล้ว) ก็คือ Memory Leak เมื่อใช้ไปนานๆ มันจะบริโภคทรัพยากรของเครื่องเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ และไม่ยอมคืนค่าต่่างๆ กลับมาให้ ลองสังเกตุดูใช้ไปสักพัก แล้วปิดหน้าเวปให้หมดจะเห็นว่า Firefox ยังจองจำทรัพยากรเครื่องอยู่เยอะทั้งๆ ที่ไม่ได้เปิดเวปสักหน้า อีกอย่างที่ผมรู้สึกได้คือ Firefox จะทำงานกับ Java Script อืดอาด เจอเวปไหนที่ใช้ Java Script เยอะๆ Firefox จะใช้ซีพียูเต็มเหนี่ยว ทางเดียวและง่ายที่สุดคือ ใช้ไปสักชั่วโมงสองชั่วโมงแล้วปิดโปรแกรม แล้วค่อยเปิดมาใช้งานใหม่
ลองทำความรู้จักกับ Firefox ให้ลึกๆ แล้วจะรู้ว่าผลดีกับผลเสียที่ได้มันคุ้มนะ...ผมว่า Grin
ผมเลยไม่เลิกใช้ Firefox ซะที Grin Grin

...การอัพเดทเป็นเวอร์ชั่นใหม่ๆ ก็เป็นอีกทางในการหลีกหนีจากบักเล็กๆ น้อยๆ ของโปรแกรม
ท่านใช้ตัวไหน?? ของผมตัวนี้ไม่ได้อัพ 4 เดือนแล้วคนทำเขาไม่ยอมทำต่อซะที Grin Grin จะทำเองวิชาอาคมก็ไม่มีซะแล้ว Angry
member
*

คะแนน955

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2007, 01:25:40 PM »

เจ้าตัวนี้มันเป็นอะไรครับทำหน้าที่อะไรครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์