สมโณ อสฺส สุสฺสมโณ สมณะ พึงเป็นสมณะที่ดี
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมโณ อสฺส สุสฺสมโณ สมณะ พึงเป็นสมณะที่ดี  (อ่าน 7177 ครั้ง)
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 09:38:17 AM »

สมณะคือ บุคคลผู้ยอมละความสุขทางโลกแล้วจึงได้เข้ามาบวชในพระศาสนานี้ก็พึงตั้งใจศึกษาปฏิบัติธรรมอย่างแท้จริง ให้สมกับสมณะที่ดี คือ ต้องเป็นผู้สำรวม งดเว้นจากการทำบาปทั้งปวงโดยตั้งอยู่ในโอวาทปาฏิโมกข์ ๓ อย่างคือ
๑ ไม่ทำบาปทั้งปวง
๒ หมั่นทำกุศลให้ถึงพร้อม
๓ หมั่นทำจิตของตนให้หมดจด
เมื่อปฏิบัติได้ดั่งนี้ ได้ชื่อว่า สมณะที่ดี
สามารถสืบทอดพระศาสนาให้ดำรงอยู่ได้นาน

หลวงพ่อที่วัดเขียนเขตพระอารามหลวง พระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ

ตารางความเป็นอยู่ในแต่ละวันของเพศบรรพชิต

อานิสงฆ์ได้แค่นี้ครับ

บทนี้ต้องสวดทุกวันให้พระเจ้าแผ่นดิน

member
*

คะแนน1883

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2007, 08:13:25 AM »

เมื่อคืนสามเณรพิสิทธิ์( อายุ19ปี กำลังสอบเปรียญ8) ผู้ที่ผมปรึกษาปัญหาธรรมะในทุกเรื่องที่เกี่ยวกับหลักธรรมโทรมาบอกว่า
ผมสอบนักธรรมชั้นตรีผ่านแล้วโดยแกไปตรวจข้อสอบนักธรรมชั้นตรีทั่วประเทศจากคะแนนเต็ม400คะแนนผมทำได้300กว่า
โดยวิชากระทู้คะแนนเต็ม100ผมได้100คะแนนเต็มในเนื้อหา
                                     บุคคลผู้เป็นหัวหน้าคนควรมีคุณธรรม 7 ประการ
1 น่ารัก
2 น่าเคารพ
3 น่ายกย่อง
4 เป็นผู้ว่ากล่าวคนอื่นไม่เฉยเมย
5 เป็นผู้ยอมให้คนอื่นว่ากล่าวตักเตือนไม่หัวดื้อ
6 แต่งธรรมกถาอันลึกซึ้งได้(พูดสิ่งที่เป็นประโยชน์)
7 ไม่ชักชวนคนอื่นในสิ่งที่ไม่ถูกต้อง
                                     พระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้กล่าวไว้ว่า
วาจาใดไม่จริง ไม่แท้ ไม่เป็นประโยชน์ และวาจานั้นไม่เป็นที่รักที่ชอบใจของคนอื่น พระตถาคตจะไม่ตรัสวาจานั้น
วาจาใดจริงแท้ แต่ไม่เป็นประโยชน์ และไม่เป็นที่รักที่ชอบใจของคนอื่น แม้วาจานั้นก็ไม่ตรัส
วาจาใดจริงแท้ เป็นประโยชน์ แต่ไม่เป็นที่รักถูกใจคนอื่น ทรงรู้กาลที่จะตรัสวาจานั้น
แม้วาจาใดไม่จริง ไม่แท้ ไม่เป็นประโยชน์ และวาจานั้น เป็นที่รักถูกใจคนอื่นๆ ก็ไม่ทรงตรัสวาจานั้น
แม้วาจาใดจริงแท้ แต่ไม่เป็นประโยชน์ และเป็นที่รักที่ชอบใจคนอื่น วาจาเช่นนั้นก็ไม่ตรัส
ส่วนวาจาใดจริงแท้ เป็นประโยชน์ และเป็นที่รักชอบใจคนอื่นในวาจานั้น พระตถาคต เป็นผู้รู้จักกาล ตรัสวาจาเช่นนั้นเสมอ
dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2007, 09:10:57 AM »

ยินดีด้วยครับ  ว่าแต่ว่า น่าจะอยู่ถึงวันรับกฐินก่อนนะครับ เห็นมาร์คไว้ อานิสงส์จะได้แรง  Grin Grin
member
*

คะแนน1883

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2007, 10:27:28 AM »

ยินดีด้วยครับ  ว่าแต่ว่า น่าจะอยู่ถึงวันรับกฐินก่อนนะครับ เห็นมาร์คไว้ อานิสงส์จะได้แรง  Grin Grin
ได้ศึกษาจากพระอาจารย์ทั้งหลายแล้วว่า กฐิน ไม่ได้เกี่ยวกับพระที่จะลาสิกขาเลยครับ มันเป็นความเชื่อเท่านั้นเอง แต่จะมีผลกับพระที่จะอยู่ต่อ
ตลอดเวลาที่อยู่ในเพศ บรรพชิต ได้พบส่วนที่ดีมากมายและได้สัมผัสกับส่วนที่เรียกว่าระเมิดพุทธบัญญัติของสงฆ์ก็เยอาะ
ลาสิกขาก็ด้วยเหตุผล 3 ประการ
1 จิ๊งจกตกลงไปใน บ่อส้วม
2 ไก่ได้พลอย ลิงได้แก้ว
3 คนจนขึ้นแขวง คนหมดแรงหุงข้าว
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2007, 11:19:48 AM »

Grin
คนที่บวชได้เรียนรู้ ชื่อว่าบัณฑิต ชาวบ้านทั่วไปจึงเรียกพระที่บวชสึกออกมาว่า ฑิต  หรือ ทิด
บวชแล้วไม่เรียนไม่ศึกษา มุ่งแต่ลาภสักการะ และหากไม่สามารถกราบตัวเองได้ เขาเรียกว่าบุคคลนั้นว่า กา  จึงเป็นที่มาของคำว่า ภิกษุสันดานกา
ขอยินดีและอนุโมทนาในกุศลกับท่านพี่ปรีชา ที่เรียนและปฏิบัติดี แม้จะอยู่รวมกับลูกหลานชาวบ้านบางท่านที่ไม่ได้สนใจในธรรมแท้จริงก็ตาม   และเชื่อว่าท่านสามารถกราบตัวเองได้แน่นอนครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2007, 11:31:47 AM »

สา.....ธุ...............  Lips Sealed  Smiley  Smiley   Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์