คอมฟังเพลงไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 23, 2024, 07:53:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอมฟังเพลงไม่ได้  (อ่าน 9263 ครั้ง)
preechar
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 10:44:18 AM »

Cry ผมเป็นมือสมัครเล่น คอมที่ทำงานครับมันเหมือนติดไวรัสที่ขึ้นเป็นพื้นสีเขียว ผมเลยอยากลองแก้ไขดูไม่รู้ว่าผมไปถอดอะไรออกจากโปรแกรมหน้าจอมันขึ้นว่า SOUND MAX  ใช้ไม่ได้ เป็นบอร์ดของ ASUS แต่ไม่รู้รุ่น ขอรบกวนเพื่อนๆและ เกจิอาจารย์คอมพิวเตอร์ช่วยสั่งสอนด้วยนะครับ Sad Cheesy

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 11:00:48 AM »

ติดไวรัสเหรอ ... ก็แสกนไวรัสหาก่อน

การ์ด Sound แยก หรือ ออนบอร์ด...

เช็ค Sound and Audio Device Properties ว่ายังเปิดใช้อยู่เหรอเปล่า

เมนบอร์ดไม่รู้รุ่น ง่ายสุด เปิดฝาครอบเคส หาอ่านดูที่เขียนติดบนเมนบอร์ด

สนใจโปรแกรมไหน ลองค้นในห้องโปรแกรมหาโหลดมาใช้ดู มีทั้งสแกน แอนตี้ไวรัส  Hiren อื่น ๆ อีก

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 11:20:25 AM »

ลองใช้คำสั่ง System Restore เรียกค่าเก่าของมันคืนมาก่อนนะครับ ถ้าไม่หายคงต้องลงไร้เวอร์ใหม่ครับ

System Restore ทำอะไร ?

ปกติทั้ง Windows XP และ Windows ME จะมีเครืองมือชื่อว่า System Restore ให้มาด้วย โดย มันทำหน้าที่เหมือนโกดังเก็บข้อมูลต่างๆ เกี่ยวกับการทำงานของ Windows และไฟล์แอพพลิเคชัน ต่างๆ ที่ติดตั้งในระบบ เมื่อคุณต้องการเรียกคืนสถานภาพการทำงานในช่วงเวลาก่อนหน้านี้ให้กับระบบ
ก็สามารถทำได้ด้วยการเลือกวันที่ต้องการย้อนกลับไป และนี่คือหน้าที่ของ System Restore ของ Windows System Restore จะสามารถสร้างจุดในการเรียกคืนระบบ (restore point) ได้หลายวิธีด้วยกัน ซึ่ง ปกติจะมีการสร้างข้อมูลที่ใช้ในการเรียกคืนระบบทุกๆ 24 ชั่วโมงในกรณีที่คอมพิวเตอร์เปิดทำงาน ตลอดเวลา แต่ถ้าเครื่องคอมพ์ปิดอยู่ การทำ restore point จะถูกสร้างขึ้นเมื่อคุณเปิดเครื่องขึ้นทำงาน
นอกจากนี้ restore point ยังอาจถูกสร้างขึ้นตอนที่คุณติดตั้งโปรแกรม หรือบางทีก็ตอนติดตั้งอุปกรณ์ใหม่ เพิ่มเข้าไปอย่างเช่น เครื่องพิมพ์ เป็นต้น อย่างไรก็ดี คุณสามารถสร้าง restore point เองได้ด้วย

ขั้นตอนการเรียกใช้ System Restore เริ่มต้นจากคลิกปุ่ม Start เลือก All Programs หรือ Programs (ขึ้นกับระบบปฏิบัติการที่ใช้) เลือก Accessories ตามด้วย System Tools และ System Restore ตามลำดับ

ไดอะล็อกบ๊อกซ์วิซาร์ดของการทำงานจะเปิดขึ้นมา ระบบจะให้เลือก
ว่า ต้องการที่จะสร้าง restore point (Create a restore point) ให้คลิ๊ก Next

กรณีที่เลือกรีสตอร์ หลังจากคลิกปุ่ม Next จะมีปฏิธินปรากฎขึ้นมา ตัวเลขวันที่ที่เป็นตัวหนา จะหมายถึงวันที่ มีการทำ restore point    ให้เอาเม้าส์ไปจิ้มที่ตัวเลขวันที่เราจะทำการ Restore แล้วคลิ้กปุ่ม Next และมันจะเปิดหน้าใหม่ให้เรายืนยันการทำ Restore ให้คลิ้ก Next ไปเลยครับ แล้ว Windows จะเริ่มรีสตอร์ และบู๊ตเครื่องใหม่ครับ

ลองทำดูก่อนครับ  Smiley

ปล.การเลือกวันที่ สำหรับ Restore ให้เลือกวันก่อนหน้าที่เครื่องจะมีปัญหานะครับ
preechar
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 03:28:28 PM »

Embarrassedขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำเป็นความรู้ที่ดีมากเลยครับผมจลองทำดูตามคำแนะนำครับ จากมิดแปดด้าน ตอนนี้เหลือ5 ด้านแล้วขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับได้ความคืบหน้ายังไงจะแจ้งให้ทราบครับ Embarrassed Tongue Lips Sealed Cool
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์