ไวรัสโทรจัน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 05:12:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไวรัสโทรจัน  (อ่าน 5277 ครั้ง)
kaewtawee
member
*

คะแนน72

ครูของตัวเอง คือ ตัวเอง...ขอบคุณสำหรับครูทุกท่าน..

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 09:46:27 PM »

Avirus orunwant program was found
C:\WINDOW\system32\gdiwxp.dll
Is the Trojan hors TR/PSW.PdPi.CT.1D
ต้องแก้ไขอย่างไรบ้างครับ

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน..ขอบคุณสำหรับเวปดีดี

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 10:34:43 PM »

Avirus orunwant program was found
C:\WINDOW\system32\gdiwxp.dll
Is the Trojan hors TR/PSW.PdPi.CT.1D
ต้องแก้ไขอย่างไรบ้างครับ
- ใช้โปรแกรมอะไรสแกนครับ (หมายถึงตัว Antivirus/SpyWare ที่ใช้อยู่)
- ข้อความที่มันขึ้นเกิดจากเราสั่ง scan หรือมันเด้งขึ้นมาเองครับ

แล้วมันมีตัวเลือกให้ทำอะไรอีกไหมหรือมีข้อความอะไรเพิ่มเติมมาหรือเปล่า หลังจากข้อความนี้ขึ้น
เช่น Successfull Remove หรือ Virus was remove หรือ เป็นตัวเลือกให้คลิ๊ก Delete หรือ Remove อะไรประมาณนี้ครับ ต้องแจ้งให้ละเอียดไม่งั้น วิเคราะห์ยากมากครับ  Tongue
kaewtawee
member
*

คะแนน72

ครูของตัวเอง คือ ตัวเอง...ขอบคุณสำหรับครูทุกท่าน..

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 11:39:41 PM »

ใช้ aaw กับ aswc virus/worm clean ครับแล้วเครื่องแจ้งมา จะกำจัดไวรัสอย่างไรครับ ถ้าลบจะมีผลต่อระบบเครื่องหรือ Hdd หรือไม่?
อีกโปรแกรม anti virus ร่มแดง เวลาใช้ทำไมถึงลบวินโดวโปรแกรมหรือทำอะไรไม่ได้ครับจะขึ้นวินโดวใหม่ของโปรแกรมตลอด ต้องกด ริเซตเครื่องเองตลอด เกิดอะไรขึ้นครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ ไม่เก่งซอฟแว.. Cheesy

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน..ขอบคุณสำหรับเวปดีดี
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 10:46:24 AM »

ใช้ aaw กับ aswc virus/worm clean ครับแล้วเครื่องแจ้งมา จะกำจัดไวรัสอย่างไรครับ ถ้าลบจะมีผลต่อระบบเครื่องหรือ Hdd หรือไม่?
อีกโปรแกรม anti virus ร่มแดง เวลาใช้ทำไมถึงลบวินโดวโปรแกรมหรือทำอะไรไม่ได้ครับจะขึ้นวินโดวใหม่ของโปรแกรมตลอด ต้องกด ริเซตเครื่องเองตลอด เกิดอะไรขึ้นครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ ไม่เก่งซอฟแว.. Cheesy

วิธีกำจัดมันจะบอกไว้หลังจากสแกนเสร็จครับหาดูดี ๆ ครับ ถ้าไม่มีมันจะมี Report แจ้งไว้ครับ ปกติถ้าเจอไวรัสหรือสปายแวร์ ก็ต้องเอาออกครับ อย่าเก็บไว้เป็นเสี้ยนหนามชีวิตเลยครับ   Tongue
---------------------------------------------------------------------------------
อีกโปรแกรม anti virus ร่มแดง เวลาใช้ทำไมถึงลบวินโดวโปรแกรมหรือทำอะไรไม่ได้ครับจะขึ้นวินโดวใหม่ของโปรแกรมตลอด ต้องกด ริเซตเครื่องเองตลอด เกิดอะไรขึ้นครับ

คำถามนี้ ผมพยายามทำความเข้าใจอยู่ครับ แต่ผม error เสียเอง.... งงคำถามครับ เดี๋ยวรอเพื่อน ๆ ท่านอื่นอีกหลาย ๆ แรงดีกว่าครับ   Tongue
kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 07:49:36 PM »

anti virus โลโกร่มแดง ตอนนี้ผมถอดโปรแกรมออกไม่ใช้ครับ เครื่องปรกติ แต่ถ้าเอามาใช้อีกมันจะเกิดอาการเดิม กด ok มันจะโชว์ หน้าต่างเดิมเพิ่มเข้ามาอีกหลายๆหน้าต่าง ทำอะไรไม่ได้เลย ต้อง ริเซตเครื่องอย่างเดียว Cheesy

power1
member
*

คะแนน11

ทุกอย่างเป็นไปได้

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2007, 11:23:56 AM »

ร่มแดง ของฟรีใช่มั้ยครับ  อย่างนี้แหละ มันร้องให้ต่อเน็ตน่ะ เวลามันเจอแล้วเหมือนจะลบไม่ได้จะร้องให้ต่อเน็ต หรือ ขึ้นหน้าต่างมาหลายๆอัน แบบว่าต้องอัพเดทหรือเสียเงินก่อน แต่ที่แน่ๆ เครื่องท่านโดนที่ C:\WINDOW\system32\gdiwxp.dll  อะไรๆที่มันวิ่งไปที่ system32 แล้วติดเชื้อมักออกอาการเอ๋อๆหลายแบบครับ ก็เล่นที่สำคัญเลยนี่ gdiwxp.dll เป็นไฟล์เกี่ยวกับ IE ครับ ไม่แปลกหรอกที่ท่านจะมีหน้าต่างขึ้นมาหลายอัน
ลองหาตัว Antivirus มาสแกนใหม่ลบทิ้งเลย ผมใช้ kaspersky ได้ทั้ง virus และ trojun หรือ nod32 ก้ได้อัพเดททางเน็ต เห็นมีคนมาแจกที่ห้องโปรแกรม ลองหาดู

ชีวิตนี้ มีสองแพ่ง แย่งกันอยู่
หนีหรือสู้ คดหรือซื่อ ร้อนหรือหนาว
ไหวหรือนิ่ง จริงหรือฝัน สั้นหรือยาว
ดำหรือขาว กล้าหรือกลัว ชั่วหรือดี
kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2007, 08:46:06 PM »

Cheesy

tomus
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2007, 10:29:53 PM »

Roll Eyes   โทรจันกว่าเราจะเจอมัน ข้อมูลของเราโดนแอบดูไปเยอะแล้วครับผู้ที่คุมโทรจันอยู่เหมือนนั่งหน้าจอของเราละครับ ทำได้ทุกอย่างเหมือนเจ้าของเครื่อง เพราะฉะนั้น แสกนไวรัสบ่อยๆ ใช้ตัวเจ๋งๆหน่อย  kaspersky  AVG  NOD32       โดยมากติดจากการไปดาวโหลดคลิบกับแครก เวบบางเวบเข้าไปมันก็ติดทันทีมันจะเขียนคำสั่งหรือใช้โปรแกรมติดตั้งอัตโนมัต  โปรแกรมป้องกันไวรัสที่ไม่อัพเดทไม่มีประโยชน์    คนเขียนโทรจันมันพัฒนาให้โปรแกรมป้องกันไวรัสรู้จักเป็นเพื่อนกับโทรจันเรื่อยๆไม่อัพเดท   มันก็ไม่ฆ่าเพื่อนมันหรอกครับ

Free Electronics Data
Semiconductor Datasheets pdf
ค้นเลย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์