ทำไมลง windows แล้วเน็ตเล่นไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:40:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมลง windows แล้วเน็ตเล่นไม่ได้  (อ่าน 14010 ครั้ง)
kanyapak
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 10:33:28 AM »

พอดีเครื่องมันรวนๆ แล้วเล่นเน็ตไม่ได้ เลยลง windows ใหม่ค่ะ ของ xp p1 ลงเสร็จแล้ว มองหาแลนเจอแล้ว แต่ทำไมมันเล่นเน้ตไม่ได้ค่ะ แต่มองเห้นเครื่องอื่นนะค่ะ ที่บ้านใช้ระบบแลนค่ะ เพราะมีหลายเครื่อง

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 11:10:38 AM »

แล้วต่อเน็ตระบบไหนอยู่ครับ โมเด็มเป็นแบบราวเตอร์หรือเปล่า..
ไม่เห็นบอกรายละเอียดมาเลยไม่รู้จะเริ่มตอบให้จุดไหนก่อนดี    Sad
kanyapak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 11:20:58 AM »

เป็นราวเตอร์ค่ะ  ใช้เน็ตระบบ  adsl ของ tot ค่ะ ปกติเล่นเน็ตได้ค่ะ มองเห็นเครื่องอื่นด้วย แล้วอยุ่ๆ มันก้อเล่นเน็ตไม่ได้ ก้อเลยลงใหม่ พอลงเสร็จแล้ว  แต่ทำไมเน็ตมันเล่นได้ก้อไม่รู้  ต้องเซ้ตอะไรหรือเปล้าค่ะ งง ค่ะ
sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

DIY Never Die.....

sukprasit2000@yahoo.com
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 11:30:08 AM »

ต้องเช็คเกตเวย์ และ DNS Server ของ IP เครื่องนะครับ
ถ้าตรงกับเครื่องอื่นๆก็น่าจะใช้ได้ ถ้าไม่ตรงก็จัดการ Repair
( เข้าใจว่าเป็น DHCP จาก เร้าเตอร์นะครับ)

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 12:00:00 PM »

ให้เข้าตามนี้นะครับ start >> run... >> พิมพ์ cmd  กด OK
จะมีหน้าต่างขึ้นมา แล้วพิมพ์ ipconfig กด enter (ไปดูได้จากเครื่องที่ใช้งานได้)
เพื่อไปดูรายละเอียดอย่างที่สมาชิกพึ่งบอกไป
แล้วก็เข้าไปแก้ไขรายละเอียดให้ตรงกับค่าที่ได้มาในรูปที่1
(ยกเว้น IP  แต่เห็นว่ามองเห็นแลนหมดแล้ว)

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์