สงสัยว่าบอร์ดจะตัดครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 04:57:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยว่าบอร์ดจะตัดครับ  (อ่าน 3149 ครั้ง)
tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2007, 08:07:57 PM »

ถอดหัวพิมพ์มาแช่น้ำอุ่นเพื่อล้างหัวทีไร  บางครั้งก็พิมได้หายตัน บางเครื่องก็พิมพ์ไม่ออกเลย
ในกระดาษมีแต่ความว่างเปล่า ทั้งๆที่หมึกดูดออกดี  ลองค้นหาในเว็บดู ไปเจออาการที่เรียกว่า
บอร์ดตัดมันคืออะไรกันแน่ครับ แล้วอย่างนี้เราจะซ่อมกันยังไงล่ะ 
ไม่รู้ว่าคิดผิดหรือเปล่าที่มาศึกษาเรื่องปลิ้นเตอร์ ท่านใดตอบได้บ้าง 
ขอความรู้เป็นวิทยาทารแก่เพื่อนช่างทีเถอะครับ ๆ ๆ Smiley

อาการปริ้นขาวของ Epson หัวพิมพ์อาจไม่เสีย

สาเหตุของบอร์ดตัด

1เกิดจากหัวพิมพ์มีความชื่นทำให้ลัดวงจร บอร์ดจึงตัดครับ
2ถอดหัวพิมพ์ออกมาโดยไม่ได้เครียร์ไฟฟ้าสถิตในตัวก็บอร์ดตัดครับ

3 ใช้งานมานาน บอร์ดก็อาจตัด เนื้องจากอไหล่ในบอร์ดบางตัวเสื่อมสภาพ

อาการของหัวพิมพ์ เสีย มีสองอาการที่แสดงให้เห็นคือ
1 ปริ้นดำเป็นปื้น
2 แผงวงจรมีรอยไหม้
ถ้าไม่มีสองอย่างนี้หัวพิมพ์ดีอยู่แน่นอน  ฟันธงไม่เสีย ทำให้แห้งถ้าไม่มีตู้อบหัวพิมพ์ แล้วก้ส่งบอร์ดมาซ่อม
หมายเห็น ต้องเช็คให้แน่นอนก่อนว่าพื้นฐานปริ้นเตอร์ครบ เช่นปั๊มหมึกทำงานปรกติ หัวพิมพ์ไม่อุดตัน

ใครผิด ก็ว่าไปตามผิดถึงจะใหญ่แค่ใหนก็คือ.ผิด. ผิด. ผิด.

IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 07:20:03 PM »

ตอบได้คำถามเดียวครับ

ไม่รู้ว่าคิดผิดหรือเปล่าที่มาศึกษาเรื่องปลิ้นเตอร์

ไม่มีการศึกษาใด ที่ผิด หรอกครับ ถ้าทำจริงๆ โอกาสข้างหน้ายังมีงานให้ทำเยอะครับ  Grin Grin Grin

potchong
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 05:43:41 PM »

แล้ว มันต้องเปลี่ยน ฟิวส์  ตัวไหนครับครับที่ บอร์ด
ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 05:46:47 PM »

แล้ว มันต้องเปลี่ยน ฟิวส์  ตัวไหนครับครับที่ บอร์ด
ฉงน ฉงน ฉงน ฉงน ฉงน

1 + 1 = ?
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์