อย่าเพิ่งหัวเราะเยาะถามตามปะสาคนไม่รู้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:20:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อย่าเพิ่งหัวเราะเยาะถามตามปะสาคนไม่รู้  (อ่าน 3915 ครั้ง)
BMW
วีไอพี
member

คะแนน25

ทานตะวัน

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 04:19:19 PM »

สายran net กับสายโทรศัพต่างกันอย่างสามารถใช้สายโทรศัพแทนได้หรือไม่จะมีผลอย่างไรคือผมกำลังคิดจะแอบต่อเน็ตที่ทำงานอีกจุดโดยที่มีช่องต่อว่างอยู่(ต่อใช้ส่วนตัวทำเรื่องต่อค่อนข้างยุ่งยาก) หรือใช้สายran คงจะแพง ขอทราบวิธีการต่ออย่างละเอียดดว้ยครับเดี๋ยวทำของเขาเสียหาย ความยาวประมาณ30-40 ม. Cheesy

sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

DIY Never Die.....

sukprasit2000@yahoo.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 04:39:41 PM »

สายแลน ภายในมี 8 เส้น  และใช้ส่งสัญญาณจริง 4 เส้น สำหรับ 10/100 Mb สายที่เหลือคือ Ground  หรือ ใช้ 8 เส้น กรณีที่ความเร็ว 1 GB
ส่วนสายโทรศัพท์ ใช้ 2 เส้น และบางชนิดอาจมี 4 เส้น ผมคิดว่าที่ความยาวขนาด 30 -40 เมตร ใช้สายโทรศัพท์คงไม่เหมาะ

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........
sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

DIY Never Die.....

sukprasit2000@yahoo.com
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 04:42:45 PM »

และสายแลนจะมีการตีเกลียวแต่ละคู่เพื่อลดสัญญาณรบกวนจากภายนอก
เนื่องจากเป็นการส่งข้อมูลระดับบิท ใช้งานจริงคงจะไม่ไหวครับ ถึงแม้จะต่อถูกต้องตามสเป้ค

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 06:25:12 PM »

สายran net กับสายโทรศัพต่างกันอย่างสามารถใช้สายโทรศัพแทนได้หรือไม่จะมีผลอย่างไรคือผมกำลังคิดจะแอบต่อเน็ตที่ทำงานอีกจุดโดยที่มีช่องต่อว่างอยู่(ต่อใช้ส่วนตัวทำเรื่องต่อค่อนข้างยุ่งยาก) หรือใช้สายran คงจะแพง ขอทราบวิธีการต่ออย่างละเอียดดว้ยครับเดี๋ยวทำของเขาเสียหาย ความยาวประมาณ30-40 ม. Cheesy
สาย Lan ออกแบบ สำหรับ DATA ครับ มี 4 คู่ (8เส้น) ถ้าเป็นสาย CAT5 สามารถวิ่งได้ 100 Mb. สายลากไกลได้ไม่เกิน 100 เมตร ครับ(ตามหลักวิชาการนะครับ)
ส่วนสายโทรศัพท์ ออกแบบ สำหรับ Voice ครับ ซึ่งค่า อิมพีแดนซ์จะต่างกันครับ แกนเส้นผ่าศูนย์กลางก็ต่างกันครับ

ส่วนเรื่องที่ว่าจะแอบต่อใช้เอง .... อันนี้ผมแนะนำว่าให้ทำเรื่องขออนุมัติดีกว่า ให้เหตุผลดี ๆ กับทางผู้บริหาร เค้าคงอนุมัติครับ

ถ้าจะต่อใช้เอง ท่านต้องทราบก่อนนะครับว่า ที่บริษัท ฯ ของท่าน เขาแชร์เน็ตผ่าน Server หรือเปล่า ถ้าผ่าน Server ถึงต่อไปก็ใช้ไม่ได้อยู่ดีครับ เพราะว่าสามารถกำหนดสิทธิ์การใช้งานได้ครับ (สามารถ Block IP หรือ MAC Address ได้เลย) เผลอ ๆ โดนจับได้ จะถูกลงโทษเปล่า ๆ ครับ  Tongue

Smiley
BMW
วีไอพี
member

คะแนน25

ทานตะวัน

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 09:08:53 PM »

Cheesy Cheesy Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์