บทเพลง "พ่อแห่งแผ่นดิน"
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 01:27:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทเพลง "พ่อแห่งแผ่นดิน"  (อ่าน 4976 ครั้ง)
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 07:24:19 AM »

บทเพลง "พ่อแห่งแผ่นดิน"

ด้วยสำนักงานปลัดสำนักนายกรัฐมนตรี โดยคณะอนุกรรมการจัดทำเพลงเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 80 พรรษา 5 ธันวาคม 2550 ในคณะกรรมการเอกลักษณ์ของชาติ ซึ่งประกอบด้วย นักประพันธ์เพลง นักดนตรี นักร้องที่มีชื่อเสียงที่ทรงคุณวุฒิ และสื่อมวลชน ได้ดำเนินการจัดทำเพลง "พ่อแห่งแผ่นดิน" เพื่อใช้เป็นสื่อและสัญลักษณ์แห่งความจงรักภักดี น้อมสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณที่ทรงมีต่อประเทศชาตินานัปการ ซึ่งขณะนี้ได้ดำเนินการเสร็จเรียบร้อยแล้ว และได้มีการเผยแพร่อย่างเป็นทางการพร้อมกันทั่วประเทศไปแล้ว เมื่อวันที่ 9 มิถุนายน 2550 เวลา 09.00 น. โดยมีเป้าหมายให้พสกนิกรไทยทั้งในประเทศและต่างประเทศ สามารถร้องเพลงนี้ได้ ภายในวันที่ 5 ธันวาคม 2550 และส่งเสริมให้มีการใช้เพลงนี้ประกอบกิจกรรมเฉลิมพระเกียรติในโอกาสต่างๆ

คำร้อง : ชาลี อินทรวิจิตร - อาจินต์ ปัญจพรรค์ - สุนทรียา ณ.เวียงกาญจน์ - สุรพล โทณะวณิก

ทำนอง : เรืออากาศตรี ศ.พิเศษ ดร.แมนรัตน์ ศรีกรานนท์ - วิรัช อยู่ถาวร - พิมพ์ปฏิภาณ พึ่งธรรมจิตต์ - จิรวุฒิ กาญจนะผลิน

(หญิง).... อัครศิลปิน กรองศาสตร์ กรองศิลป์ การดนตรี
               ร้อยกรอง บทกวี ซึ้งกมล
               ตราบฟากฟ้า ครึ้มฝน ต้นไม้ทุกต้น พลอยยินดี
               รู้รักสามัคคีเพื่อพ่อแห่งไทย

(ชาย)....  เหล่าประชา คารวะ สดุดี
              แผ่นดินนี้ มีสุข ด้วยองค์ พระทรงชัย
              บรรดาชาติชน ชื่นชม สมใจ
              ถวายบังคม เทิดไท้ ภูมิพลมหาราชา

(หญิง)... ภักดีถวาย ดวงใจ ของไทยทั้งชาติ
               มหาราช ปราดเปรื่อง เรื่องของกีฬา

(ชาย).... ล้ำเลิศสื่อสาร พลังงานแทนแก้ปัญหา
             ฝนหลวง ฟ้าห่วงชาวนา
             ชาติไทยนับว่า โชคดี

(ชาย–หญิง) ........ทรงนำเศรษฐกิจพอเพียง หล่อเลี้ยงชีวา
                            เป็นปรัชญา เกริกฟ้า ก้องปฐพี
                            ไทยทั้งผอง ภูมิใจ ไทยเป็นไทยจนวันนี้
                            เพราะองค์ภูมิพลที่ คุ้มครองไทย

ดาวน์โหลดเพลง "พ่อแห่งแผ่นดิน"
http://winai.leksound.net/king_2.swf

DOWNLOAD เพลง พ่อแห่งแผ่นดิน - "mp3" หรือ "wma"

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 08:51:22 AM »

พี่วินัย     ผมคลิกเพื่อดาวโหลดไม่ได้ครับ    Cheesy
member
*

คะแนน673

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 08:58:09 AM »

พี่วินัย     ผมคลิกเพื่อดาวโหลดไม่ได้ครับ    Cheesy
ลองใหม่ครับ  Tongue
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 09:08:35 AM »

ไม่ได้ครับ.....  คลิกแล้ว  ไม่เกิดอะไรขึ้นเลย    แนะนำหน่อยพี่  Smiley
member
*

คะแนน673

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 09:15:03 AM »

ไม่ได้ครับ.....  คลิกแล้ว  ไม่เกิดอะไรขึ้นเลย    แนะนำหน่อยพี่  Smiley
Sad  เกิดอะไรขึ้นเอ่ย ผมเทสแล้วได้นะครับ มีท่านใดเป็นเหมือน ท่าน Nimit( Un ) บ้างครับ

เพิ่ม Link ให้แล้วครับ  Smiley

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 10:41:18 AM »

ขอบคุณครับพี่วินัย   ผมคลิกแล้วไม่เกิดอะไรขึ้นเลย  งงครับ

ตอนนี้ผมเข้าไปโหลดที่เว็บนี้แล้วครับ   
 http://www.identity.opm.go.th/identity/content/music.asp?lang=thai&album_code=10

ท่านใดต้องการลองดูครับ

ลำดับที่   1   เพลงพ่อแห่งแผ่นดิน  บรรเลงและขับร้อง
ลำดับที่   2   เพลงพ่อแห่งแผ่นดิน (ดนตรี)  บรรเลง
ลำดับที่   3   เพลงพ่อแห่งแผ่นดิน (ขับร้อง)  บรรเลง 
ลำดับที่   4   วีดีทัศน์ประกอบเพลง "พ่อแห่งแผ่นดิน"  บรรเลงและขับร้อง 
ลำดับที่   5   วีดีทัศน์ประกอบเพลง "พ่อแห่งแผ่นดิน"  บรรเลงและขับร้อง
ลำดับที่   6   วีดีทัศน์ประกอบเพลง "พ่อแห่งแผ่นดิน"  บรรเลงและขับร้อง
ลำดับที่   7   วีดีทัศน์ประกอบเพลง "พ่อแห่งแผ่นดิน"  บรรเลงและขับร้อง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์