อาชีพเสริม..แม่บ้านชาวช่าง...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 01:12:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาชีพเสริม..แม่บ้านชาวช่าง...  (อ่าน 6267 ครั้ง)
watchareeya
member
*

คะแนน175

« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 06:28:16 PM »

สวัสดีค่ะ..ชาวช่างและแม่บ้านชาวช่างที่รัก..
       วันนี้ครูอ้อยเห็นการขอสูตรการทำและแหล่งที่มาของอุปกรณ์การทำป๊อบคอร์น..เผอิญครูอ้อยก็ไม่มีความรู้อะไร..เรื่องนี้ก็ไม่กล้าที่จะแสดงความคิดเห็น..แต่ครูอ้อยมีอาชีพอาชีพหนึ่งที่แม่ของครูอ้อยช่วยพ่อ..หาเลี้ยงครูอ้อยและน้องๆมา..จนบัดนี้ยังไม่เลิก คือ ค้าขายค่ะ..จากการหาบขนมหวานเร่ขายตามบ้าน..จนครูอ้อยอยู่..ม.ศ.2แม่ก็หัดให้ขาย..หาบขายตามบ้านนี่แหละจะช่วยแม่หาบตอนช่วงเสาร์-อาทิตย์...และปิดเทอม..จนถึงปวช.พอปวส.สอบได้เพาะช่างจึงหยุดขาย..ช่วงนี้แม่ก็เปลี่ยนจากหาบ.มาใส่รถเข็น...จวบจนลูกๆเรียนจบมีงานทำพ่อครูอ้อยก็ใกล้เกษียณ..พ่อเลยคิดหาวิธี คือเจาะรั้วบ้านทำเป็นร้านค้า.เพราะบ้านอยู่ใกล้ถนน(นี่บ้านแม่ค่ะ บ้านพ่ออยู่กลางทุ่ง)แม่ก็เลยมาขายของเล็กๆน้อย(จากการทำขนมหวานขาย)
กว่าพ่อจะเกษียณจริง...ก็ได้ทุนคืนเลยค่ะ.

watchareeya
member
*

คะแนน175

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 06:33:00 PM »

แม้จะขายของเล็กๆน้อยแล้ว..แม่ยังปิ้งขนมปังขายด้วยนะคะ...ดังภาพค่ะ...(แม่กับพ่อช่วยกันค่ะ ในภาพปัจจุบันนี้พ่อเกษียณมาแล้วค่ะ)
watchareeya
member
*

คะแนน175

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 06:40:05 PM »

ค้ายขายเสริมแบบนี้ก็ช่วยครอบครัวหารายได้..อีกทางหนึ่งค่ะ..อันนี้เป็นการแลกเปลี่ยนกันจากประสบการณ์ครอบครัวบ้านครูอ้อยเองนะคะ..ถ้าใครมีธุรกิจที่ดีกว่า..ก็แลกเปลี่ยนกันมาได้นะคะ...แต่ที่มาบอกเล่ากันเพราะเห็นแม่ได้มีเวลาอยู่กับครอบครัวและสร้างสามัคีในครอบครัว.คือใครว่างจากงานก็ไปช่วยแม่บนร้านค้าค่ะ..
watchareeya
member
*

คะแนน175

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 06:42:30 PM »

ส่วนพ่อก็ใช้เวลาว่างทำสิ่งที่ชอบ.งคือการต่อตู้ลำโพงค่ะ..(ในภาพพ่อกับตู้ลำโพงที่พ่อต่อ) ส่วนใครจะมาว่าจ้างคาราโอเกะพ่อก็ไปค่ะ...
watchareeya
member
*

คะแนน175

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 06:49:14 PM »

ส่วนอีกฝากถนน..ก็มีญาติกัน..มาตั้งร้านขายลูกชิ้นทอด..ไก่ย่าง..ข้าวเหนียว..ครูอ้อยเห็นเป็นประจำและรู้สึกได้ถึงความสุขในอาชีพตามหลักเศรษฐกิจพอเพียงจริงๆค่ะ...
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 07:03:18 PM »

ส่วนพ่อก็ใช้เวลาว่างทำสิ่งที่ชอบ.งคือการต่อตู้ลำโพงค่ะ..(ในภาพพ่อกับตู้ลำโพงที่พ่อต่อ) ส่วนใครจะมาว่าจ้างคาราโอเกะพ่อก็ไปค่ะ...
ไม่ทราบว่าคุณพ่อ  ของพี่ครูอ้อย   เป็นสมาชิก LSV  หรือเปล่าครับ   จะได้มาแลกเปลี่ยนกัน    เผื่อผมจะขอความรู้บ้าง  Lips Sealed
rakung
member
*

คะแนน4

มรสุมคือเกียรติยศ ของนักเดือนเรือ

rakung9@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 08:52:45 PM »

ใช่ ครับ  พออยู่ พอกิน พอเพียง
     Cheesy

ชีวิตมันสั้นเกินกว่าจะไล่ตามคนที่ไม่คิดจะมองเรา
watchareeya
member
*

คะแนน175

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2007, 03:08:46 PM »

ไม่ทราบว่าคุณพ่อ  ของพี่ครูอ้อย   เป็นสมาชิก LSV  หรือเปล่าครับ   จะได้มาแลกเปลี่ยนกัน    เผื่อผมจะขอความรู้บ้าง  Lips Sealed
[/quote]
พ่อเล่นเน็ตไม่เป็นค่ะ..มีไรก็เรียกลูกๆค่ะ..แต่ถ้าอยากทราบอะไร..สอบถามมาได้นะคะ..พ่อก็สมัครเล่นทำด้วยใจรัก..
watchareeya
member
*

คะแนน175

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2007, 03:10:24 PM »

ใช่ ครับ  พออยู่ พอกิน พอเพียง
     Cheesy

ค่ะคุณระฆัง..เดินตามแนวพระราชดำริเสรษฐกิจพอเพียงมีความสุขจริงๆค่ะ
tangmayyang
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 03:35:57 PM »

Smileyอยากทราบวิธีการถักนิตติ้งค่ะ ครูอ้อยพอจะมีวิธีถักนิตติ้งไหมค่ะ
                        ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ ขอคุณล่วงหน้าค่ะ  Angry Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์