SAMSUNG CS-25D4SV ไฟstand by ติดค้าง สั่งงานไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 01:48:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SAMSUNG CS-25D4SV ไฟstand by ติดค้าง สั่งงานไม่ได้  (อ่าน 5880 ครั้ง)
สัมพันธ์
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 12:05:56 PM »

IC คอม เบอร์ ZILOG 4202  SZM-503AT3    IC จังเกิ้ลเบอร์ TDA 8844 IC เรกูเรท จ่ายไฟเบอร์  KA 7630   ไม่ทราบเป็นแท่นอะไร
   อาการ ไฟ แสตนด์บายหน้าเครื่องติดตลอด สั่งงานไม่ได้ ไฟ 130 โวลท์ มี ไฟ 5 โวลท์ มี แต่ไฟPower on จาก IC คอม ไม่มี   จะเริ่มต้นตรงไหนก่อนครับ

สัมพันธ์
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 04:35:51 PM »

ขอรายงานเพิ่มเติมครับ

ผมทดลอง ก็อป IC เมมเมอรี่ใหม่โดยใช้ IC ตัวใหม่ ข้อมูลก็ตรงรุ่น  ปรากฎว่ายังเหมือนเดิม
ผมตรวจตรง IC คอมฯ  ไฟ 5Vเลี้ยง IC มี ไฟ รีเซ็ท 5  V  ก็มี   แต่ไฟตรงขา Power  on เป็น
0 v. ตลอด  ผมทดลองเอาไฟ 5 V จากภายนอก  ต่อเข้า ตรงขานี้  ปรากฎว่า   มีเสียงแต๊ก.ของ
รีเลย์ ต่อวงจรให้  ผมวัดไฟตามขา ต่างๆของIC 804  ปรากฎว่า มีไฟจ่ายออกมาครบ ตามที่ วงจรบอก  แต่ H out ก็ไม่ทำงาน..   ผมเดินต่อไม่ได้แล้วครับ  ...ช่วยด้วยครับ
tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 06:41:58 PM »

ไฟจูนเนอร์มีไหมครับ จูนเนอร์เป็นแบบแบน หรือดาต้าครับ ท้าเป็นจูนเนอร์แบบแบนให้วัดไฟ VT
ดู มีการเปลี่ยนแปลงหรือไม่  (IC คอม เบอร์ ZILOG 4202  SZM-503AT3 อาจเสีย )

ใครผิด ก็ว่าไปตามผิดถึงจะใหญ่แค่ใหนก็คือ.ผิด. ผิด. ผิด.
สัมพันธ์
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 09:38:58 AM »

ตอบคุณ tunk33150
   ไฟไปที่จูนเนอร์ 33โวลท์ มี ( เป็นจูนเนอร์แบบ แบน  ) แต่วัดไฟที่ขา VT มี22โวลท์ ไม่มีการเปลี่ยนแปลง  เพราะไม่สามารถสั่งจูน  ได้    ผมอยากทราบ วิธีการตรวจเช็ค  IC  CPU  ว่าดีหรือเสีย มีขั้นตอนอย่างไร   เพราะถ้าจะลองซื้อมาเปลี่ยน คงไม่ไหวแน่   คงหลายตัง..ช่วยแนะนำวิธีการหน่อยครับ..
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 09:51:26 AM »

ตัวนี้มันก็เสียเก่งซะด้วยสิCPUตัวนี้
  การตรวจสอบ CPU ขั้นแรก ไฟเลี้ยง  วงจรรีเซ็ท   ออสซิเลเตอร์(คล็อก)  ไลน์ ซีรี่คล็อก และดาต้าคล็อก

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
สัมพันธ์
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 10:20:24 AM »

อ.ถาวรครับ  ...ครั้งแรกที่เปิดเครื่อง led ที่หน้าเครื่องจะเป็นสีส้ม  สั่งงานไม่ได้    แต่ถ้าเอาไฟ
5 โวลท์ ข้างนอกไปแตะที่ขา power  on ของ IC  CPU  จะมีเสียง รีเลย์  สั่งงาน   ไฟ led สีส้มจะดับ  ถ้ากดช่อง up , down ที่หน้าเครื่อง หรือ ที่ รีโมท  ไฟled จะกระพริบ  เป็น สีแดง  ( ไม่ใช่สีส้ม)  ถ้ากด Power off  ที่ รีโมท  ไฟ led จะเป็นสีแดงค้างตลอด   ถ้ากด ช่อง 1,2หรือช่องอื่นๆ บน รีโมท  led สีแดงจะดับ และมีเสียง รีเลย์ ต่อ วงจร ให้   แต่ถ้ากดปุ่ม ปิดที่หน้าเครื่อง แล้วเปิดใหม่  led จะติดเป็น สีส้ม สั่งงานไม่ได้อีก  วนอยู่อย่างนี้  อาจารย์ ช่วย ฟันธง  หน่อยครับว่า
IC CPU เสียหรือไม่   ถ้าไม่เสียควรจะตรวจตรงไหนครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 10:24:25 AM »

คุณก็วัดไฟ 8V5Vสิครับมันมีมั้ย ดูไฟHvccสิครับ เล่นข้อมูลแบบนี้ผมจะไปรู้รึว่าอะไรเสีย ไฟไม่วัดมาเลย

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
สัมพันธ์
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 10:39:32 AM »

อาจารย์ ครับ  เหมือนอย่างที่ผมแจ้งตอนต้น ครับ  ( ดู รูปภาพ ครับ )   ถ้าเอาไฟ 5 โวลท์ ข้างนอก 
มาแตะ  ตรงจุด Power ของ  IC 804  จะมีไฟ 5 V8V จ่ายครับ  ไฟ H VCC  มีไปถึง จังเกิ้ลครับ
แต่ H out  ไม่ทำงาน    ผมแยกไม่ออกว่าเป็นที่  CPU หรือ ที่อื่นครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์