ทำไมหลายตัวจัง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 01, 2024, 09:32:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมหลายตัวจัง  (อ่าน 2022 ครั้ง)
somnuktv
วีไอพี
member

คะแนน165

« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 10:40:47 AM »

Sad ทำไมจึงรันพร้อมกันตั้งหลายตัว เป็นของโปรแกรมอะไรครับ ปิดให้เหลือตัวเดียวได้ไหม  Sad

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 01:06:20 PM »

มันต้องกังวลไปครับมันเ็ป็นไฟล์ที่จำเป็นสำหรับระบบ
ยกเว้นว่าจะโดนไวรัส.. (ในนี้มีวิธีแก้ครับ)

ลองดูครับที่มีคนอธิบายไว้..

svchost ชื่อของมันก็บอกอยู่แล้ว มันเป็นโปรแกมซึ่งเอาไว้ให้ Service ต่างๆ อาศัยอยู่ครับ
ซึ่ง Service ต่างๆ ใน Windows นั้นมีมากมายทั้งที่จำเป็นและไม่จำเป็น ส่วนที่จำเป็นก็จะขาดไม่ได้
ส่วนที่ไม่จำเป็นก็สามารถเปิดปิดได้ อะไรอย่างนี้เป็นต้น หากอยากรู้ว่าเครื่องตัวเองมี Service อะไรบ้าง
ก็ไปดูที่ run แล้วพิมพ์ services.msc ดูเอาเองนะ ท่านอาจจะสามารถปิด service ที่สิ้นเปลือง memory หรือไม่ได้ใช้ในนั้นได้

เครดิต..octahedron80
somnuktv
วีไอพี
member

คะแนน165

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 01:19:05 PM »

Wink  Cheesy  Smiley 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์