อยากรู้ค่าต่างๆของลำโพงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 03:10:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ค่าต่างๆของลำโพงครับ  (อ่าน 3111 ครั้ง)
bigalows
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 11:52:03 AM »

ท่านผู้ใดมีความรู้ช่วยตอบด้วยครับ ค่าต่างๆของลำโพงที่ใส่ในโปรแกรม Bass box Pro 6 ครับ เช่นค่า Qms ,Xmax, Qes ครับจะมาลองคำนวนครับกำลังศึกษาครับ ขอบพระคุณครับ Cheesy  Cheesy  Cheesy

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2007, 11:06:19 PM »

ค่า Qms Qts Qes Fs โดยมากจะมีมากับดอกดีๆเช๋น seas peerless   ราคาน่าจะ 2000 กว่าบาทสําหรับดอก 4 นิ้วครึ่ง
ถ้าจะเอาประหยัดกว่านี้ ดอก versa tronics 6 นิ้วครึ่ง 1200 กว่าๆมีสเปคมาพร้อม    ถ้าเราจะมาหาค่าเองก็ได้แต่ยุ่งยาก
มาก น้องต้องมีเครื่องกําเนิดความถี่ และต้องสร้างตู้ทดสอบเพื่อวัดค่าอิมพีแด๊นซ์ นําค่าต่างๆมาคําณวณอีกที    สําหรับโปรแกรม
bass box pro นั้นเป็นโปรแกรมช่วยออกแบบ แต่พื้นฐานและประสบการณ์น้องต้องมีมากพอควร จะเห็นว่าคนที่ออกแบบ
เก่งในโลกมีไม่กี่คนหรอกครับแม้ว่าทุกคนมีโปรแกรมเหมือนกันหมด  ถ้าน้องชอบทําเองค่อยๆเรียนรู้ไปเรื่อยๆไม่ควร
เร่งรีบ    เมื่อก่อนนี้พี่ก็เป็นแบบนี้เหมื่อนกัน ลงมือทําเองมากมายหลายตู้ดีบ้างเสียบ้าง     ตอนหลังเลิกไปนานมากเนื่องจาก
ไม่ค่อยมีเวลา       เดี๋ยวว่างๆจะออกโครงงานราคาตําๆมาให้ทํากันคุ้มค่าแน่นอนห่วงอย่างเดียวพวกเอาไปทําขายแล้ว
บอกผมออกแบบเอง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์