ขอความช่วยเหลือครับ sumsung s15a
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 05:41:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับ sumsung s15a  (อ่าน 4687 ครั้ง)
panajorn
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 09:16:19 PM »

s15a ผมซ่อมอาการตอนแรก ก้อ มืดมีเสียง R ABL ขาด เปลี่ยน R ไปแล้ว ภาพเบลอ ไม่มีสี socket หลอดภาพเขียวเชียว วัดไฟ ทีขา 123 ic rgb amp ได้แค่2v เลยเปลี่ยน socket หลอดภาพก่อน แล้วว่าจะมาไล่อีกที
คราวนี้พอเปลี่ยนsocket คราวนี้หนักเลยครับ มืดไม่มีเสียงไม่มีภาพ ไฟ rgb มี 175 ไฟ เลี้ยง จูนเนอร์ หายเหลือ 5v จากตอนแรก เปิด av จอเป็นสีฟ้า ครวนี้ไม่มีสีฟ้าเลย เป็นสีดำ สีเขียวก้อไม่ออก ออนสกรีนยังมี แต่ไม่มีสีเขียว งงครับ ไล่อย่างไรต่อ ทำไมแค่เปลี่ยน socket แล้วมันหนักกว่าเดิมครับ รบกวนด้วยครับ

ntt♥
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน287

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 09:51:05 PM »

SOCKET ที่เปลี่ยนเหมือนเดิมหรือไม่?  ลองใช่ตัวเก่าเปลี่ยนกลับคืนแล้วดูอาการ
MyLove73
Full Member
member
**

คะแนน15

แบ่งปันน้ำใจ ใครๆก็รัก

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 11:05:45 PM »

ผมว่าหลวมชัดๆครับทำไงก็หลวมครั้บ บางทีคนเราบางอย่างคิดไม่ถึงครับ ขอโทษครับ

panajorn
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 11:42:59 PM »

ขอบคุณครับ ที่แนะนำเดี๋ยวลองไล่ดูใหม่  แล้วคืบหน้าขอรบกวนอีกทีครับ

เพราะผมเองก้องงหมดแล้ว จอมืด R ABL ไม่ขาด มีเสียงไปสูงทำงาน เร่งสกรีนเห็นเส้นรีเทส HOR มีออนสกรีน งงครับ หากไม่ดีขึ้นกำลังคิดจะเปลี่ยน IC TDA 8841 S1 แล้ว ไม่รู้จะหลงทางไปกันใหญ่ไหม
panajorn
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 12:02:01 PM »

ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ผมลองเปลี่ยน ic tda 8841 s1 แล้วก้อยังเหมือนเดิม เหมือน Hor ไม่ทำงานวัดที่ขา FBT มีแต่ไฟ B+ 125 V ไฟอื่นไม่มีเลย แต่ดันทะลึ่งมีเสียงไฟสูง " จี๊ดๆๆ " แต่เครื่องเปิดไม่ติด วัดไฟเลี้ยงic tda ที่ขา 12 และขา 37 มี 8 V
วัดที่ขา 40ของ ic ( hor out ) มีแค่ 0.3 ไฟ KR KG KB 175 ไฟสกรีนมี 400 เร่งได้ พอเร่งก้อจะเห็นเส้นรีเทส เต็มหน้าจออยู่ครับ

อย่างนี้ต้องดูตรงไหนบ้างครับ ผมหลงทางไปหมดแล้วครับ งงมาก เหมือน Hor ไม่ทำงาน แต่ดันทะลึ่งมีเสียงไฟสูง จี๊ดๆ แล้วยังมีไฟสกรีน อีก 400 ปรับได้ แต่อย่างอื่นไม่ทำงานเลย รบกวนช่วยมือใหม่หน่อยครับ งงมาหลายวันแล้ว ขอบคุณมากครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 12:10:40 PM »

ถอดซ๊อกเก็ตหลอดออกมาแล้วเปิดเครื่องดู น่าจะซ๊อกเก็ตขาไม่ตรงกัน ช๊อตไฟบางจุดลงกราวด์เครื่องเลยโปรเท็ค

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
panajorn
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 12:22:26 PM »

ครับ ตอนนี้ผมถอดตัว Socket ออกเลยครับ แบบไม่ใส่มันเลย ตรงสายโฟกัส ผมก้อเอา เทปพันสายพันปลายไว้ แล้วเปิดเครื่อง ก้อยังวัดไฟได้เท่าเดิมครับ

เพราะผมคิดว่าต้องย้อนไปตรงจุดที่ก่อนผมหลงทาง คือ ก่อนเปลี่ยน Socket หลอดภาพ ยังเปิดติด มีเสียงมีภาพ แล้วมันไม่มีสี แล้วก้อเบลอ ผมเห็นตรงขา โฟกัส Socket มันเขียวๆ ผมเลยเปลี่ยน Socket ก่อน แล้วกะว่า พอมันได้ภาพขาวดำ ( เพราะสีมันไม่ออกเลย )ให้ชัดก่อนแล้วค่อยไล่ ว่าสีหายไปไหน แต่พเปลี่ยน แล้วมันก้อเป็นอย่างที่บอกเลยครับ แล้วก้อลองเอาอันเก่า ใส่คืน ลองเปิดดูแล้ว ก้อยังไม่ติดเหมือนเดิม เลยลอยออกเลย ก้อยังเหมือนเดิมครับ ต้องวัดตรงไหนอีกครับ ขอบคุณครับ
panajorn
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 04:27:50 PM »

อยากรบกวนทุกท่านอีกนิด คือผมอยากจะลองลอย โปรเทค Hor ติดขัดที่ไม่มีวงจร ท่านใดพอจะมีวงจรของรุ่นนี้ว่าผมต้องลอยตัวไหน  แบบว่ายังไม่เก่งนะครับ รบกวนหน่อยนะครับ
panajorn
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2007, 10:26:12 AM »

ถอดซ๊อกเก็ตหลอดออกมาแล้วเปิดเครื่องดู น่าจะซ๊อกเก็ตขาไม่ตรงกัน ช๊อตไฟบางจุดลงกราวด์เครื่องเลยโปรเท็ค

น่าจะเป็นอย่างที่ท่านว่านะครับ เพราะวัดไฟที่ FBT หายหมดเลย แล้วอย่างนี้ หากติดดปรเทค ผมจะเอาออกจากโปรเทคได้อย่างไรครับต้องลอยตัวไหน หรือวัดที่จุดไหน ต้องเปลี่ยนไรบ้าง ผมงงไปหมดแล้วครับ ไม่เคยเจออาการแบบนี้ เปลี่ยนแค่ Socket เครื่องติดโปรเมค แต่ดันทะลึ่ง ไฟสูงทำงาน เร่งสกรีนได้ เห็นเส้นรีเทส งงมากเลยครับ รบกวนท่านชี้ทางด้วยครับ ผมหลงทางมาสอง สามวันแล้ว ขอบคุณครับ
bunyut
member
*

คะแนน14

ขยันเข้าไว้จะได้สำเร็จ

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2007, 10:42:00 AM »

ใช้ซ๊อกเกทตัวเดิมก่อนหรือเปลี่ยนตัวใหม่ที่เป็นแบบเดียวกัน  ให้ดูไฟ5v  ที่จุดคัทออฟ  ว่ามี5vปะ  ถ้าไม่มีเครื่องไม่ทำงาน  ให้ไล่ดูครับว่าไฟห้าโวลมาจากไหน

ขยันเข้าไว้จะได้สำเร็จ
panajorn
member
*

คะแนน4

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2007, 12:30:07 PM »

เจอแล้วครับจุดที่ทำให้โปรเทคตัด ซีเนอร์ที่คุมไฟ ที่ขา5ของ ic rgb amp รั่วครับ เปลี่ยนแล้ว Hor ทำงานแล้วครับ เฮ้อหลงทางไปไกลเลยผม วัดแล้วขึ้นนิดเดียวเอง ลองเปลี่ยนดู บิงโก มีภาพแล้วครับเป็นขาวดำชัดเจนครับ

คราวนี้ผมเลยอยากจะรบกวนท่านอีกนิดหน่อย ครับคือผมวัดไฟที่ขา rgb input ที่ tda 8841 แทบไม่มีเลย ตามวงจรบอกว่าต้องมีไฟ 3.4 v ที่ขา 23 24 25 ของ TDA8841 นี่เหลือ 0.3 - 0.5 เอง ที่ขา rgb output มีไฟแล้ว 2.2 - 2.4 ทั้ง3ขาครับ เลยอยากจะรู้อีกนิดว่าผมต้องไปดูที่ไหนครับ สงสารมือใหม่ ที่ลูกค้าจะขี่คอ(ทวงเช้าทวงเย็น )อยู่แล้วครับ

ขอรบกวนผู้รู้ด้วยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์