ไฟแลน กระพริบไม่หยุด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 01:12:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟแลน กระพริบไม่หยุด  (อ่าน 11501 ครั้ง)
kanyapak
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 11:11:16 AM »

คือที่ทำงาน ใช้ระบบแลนค่ะ แต่บางที่ไฟแลนกระพริบไม่หยุดเลยค่ะ เน็ตก้อเล่นไม่ได้ ปกติไฟแลนจะกระพริบเป็นจังหวะค่ะ แต่ถ้าเน็ตมันเล่นไม่ได้ มันจะกระพริบรัวเลยนะค่ะ มันเป็นเพราะอะไรค่ะ

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 12:07:47 PM »

คือที่ทำงาน ใช้ระบบแลนค่ะ แต่บางที่ไฟแลนกระพริบไม่หยุดเลยค่ะ เน็ตก้อเล่นไม่ได้ ปกติไฟแลนจะกระพริบเป็นจังหวะค่ะ แต่ถ้าเน็ตมันเล่นไม่ได้ มันจะกระพริบรัวเลยนะค่ะ มันเป็นเพราะอะไรค่ะ
ที่ว่าเล่นเน็ตไม่ได้นี่เป็นทุกเครื่องเลยหรือเปล่าครับ หรือว่าเป็นที่เครื่องเราเพียงเครื่องเดียว เครื่องอื่นเล่นได้หมด

แล้วที่เครื่องได้มีการแชร์ข้อมูลไว้หรือเปล่าครับ

ต้องวิเคราะห์ 3 ประเด็นครับ

1. ถ้าแชร์ข้อมูลไว้ อาจจะมีคนกำลัง copy ข้อมูลเราอยู่ก็เป็นได้ แต่เผอิญว่ามาเป็นช่วงเน็ตเล่นไม่ได้พอดี

2. หรืออาจจะมีพวกไวรัส-โทรจันอยู่ในเครื่องเราก็เป็นไปได้ครับผม

3. ปัญหาด้าน ฮาร์ดแวร์ ได้แก่ สายแลน, Port Switch , การ์ดแลน

เบื้องต้น ให้ทำการสำรวจเครื่องเราก่อนว่ามีการแชร์ข้อมูลไว้หรือเปล่า ถ้าแชร์ไว้ก็ลองปิดให้หมดครับ จากนั้น ให้คอยสังเหตุว่าช่วงที่เกิดอาการเล่นเน็ตไม่ได้นั้น เครื่องอื่นที่อยู่ในวงแลนเดียวกับเราเขาสามารถเล่นได้หรือเปล่า ถ้าเล่นได้ ก็อาจจะเป็นที่ในเครื่องเรามีโทรจันแอบแฝงอยู่ครับ

ให้ทำการอัปเดทฐานข้อมูลของโปรแกรม Antivirus และ AntySpyware ให้เป็นปัจจุบันก่อนครับ จากนั้นก็ถอดสายแลนออก แล้วทำการปิด system restore ของเครื่องเรา แล้วก็รีสตาร์ทเครื่องเข้า safe mode ครับ แล้วไล่จัดการ scan virus และ SpyWare ครับผม

หากยังไม่ดีขึ้น อาจจะต้องหาผู้เชี่ยวชาญใกล้ ๆ ช่วยดูให้ครับ อาจจะมีปัญหาทางด้าน Hardware ครับ เช่น อาจจะต้องลองลงไดร์เวอร์ใหม่ทับลงไปใหม่ครับ

และส่วนในเรื่องของหัวสายแลน อาจจะต้องเช็คดูด้วยครับ ว่ามันหลวมหรือเปล่า ลองเอาคีม มาย้ำ ๆ ตรงหัวแจ๊ค RJ45 ดูด้วยครับ หรือไม่ก็ลองเอาสายนี้ไปใช้กับเครื่องอื่นดูครับ ถ้ามีปัญหาเหมือนกัน ก็ให้สงสัยเรื่องของสายแลนไว้ด้วย

และก็ให้ลองเปลี่ยน Port ที่ Switchดูด้วยครับ ลองย้ายไปไว้ Port อื่นดูเพื่อทดสอบด้วยครับ เพราะไม่แน่ว่า Port ของ Switch จะมีปัญหาหรือเปล่า

ลองไล่ ๆ ดูครับผม

แต่ในกรณีของท่าน อยากให้ติดต่อกับเจ้าหน้าที่ฝ่ายสารสนเทศ หรือ ฝ่ายคอมพิวเตอร์ ช่วยมา Support ให้ จะสะดวกกว่าครับผม
kanyapak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 11:50:53 AM »

พี่วินัย ช่วยบอกทีค่ะว่า สายแลนมีสีอะไรบ้าง คือ จั๊มสายแลนไม่เป็นค่ะ เพราะไม่รู้ว่า สลับสีอะไรบ้าง รบกวนด้วยค่ะ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 12:36:08 PM »

พี่วินัย ช่วยบอกทีค่ะว่า สายแลนมีสีอะไรบ้าง คือ จั๊มสายแลนไม่เป็นค่ะ เพราะไม่รู้ว่า สลับสีอะไรบ้าง รบกวนด้วยค่ะ
พี่สุพจน์ เคยลงไว้แล้วครับ
ดูได้ที่กระทู้นี้ครับ http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=1221.0
kanyapak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 12:57:45 PM »

ขอบคุณมากค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์