มีปัญหาเกี่ยวกับการปรับConvergence ซัมซุงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 09, 2024, 04:02:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเกี่ยวกับการปรับConvergence ซัมซุงครับ  (อ่าน 6190 ครั้ง)
bogie
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 12:16:33 AM »

พี่ๆท่านใดเคยซ่อมทีวีโปรเจคเตอร์ซัมซุงบ้างครับช่วยแนะนำวิธีการปรับconvergenceให้หน่อยครับ เนื่องจากผมลองปรับโดยการปรับทีละสีนั้นช่างมีปัญหาเหลือเกินก็คือ ระยะห่างระหว่างตารางมันห่างไม่เท่ากันในทางแนวตั้งและเส้นที่ได้ก็จะบิดเบี้ยวหรือคดงอไม่ตรงเลยครับ ผมลองรีสโตร์เอาค่าจากโรงงานมาปรับ แทนที่มันจะตารางที่มีสัดส่วนและสีแต่ละสีซ้อนทับกันเป็นสีขาว มันดันเป็นตารางที่คดไปมาเว้าขึ้นเว้าลง ของแต่ละสีครับ ลองเอามานั่งปรับแล้วก็ได้ตารางที่เส้นบิดเบี้ยวไม่ค่อยตรงเท่าไหร่ จึงอยากเรียนถามพี่ๆว่ามีวิธีลัดหรือทิปในการปรับConvergence ที่รวดเร็วหรือเปล่าครับ คือปรับแล้วได้ทั้ง 3 สี ซ้อนทับกันเป็นสีขาว ตารางเป็นเส้นตรง มีสัดส่วนเหมือนมันมาจากโรงงานครั้งแรกครับ และปรับครั้งเดียวมันจะเกี่ยวข้องทุกโหมดเลย กล่าวคือตอนนี้พอปรับในการโหมดทีวี ดี แต่โหมดเอวี ก็ต้องมานั่งปรับอีกแล้วโหมดอื่นก็ปรับอีกเช่นกัน และตอนนี้ที่ผมเจออีกอาการหนึ่งคือ ปรับทางแนวตั้งของสีน้ำเงินไม่ได้ แต่ปรับทางแนวนอนของสีน้ำเงินได้ครับ ส่วนสีเขียวและแดงสามารถปรับทั้งแนวตั้งและแนวนอนได้ ทีวีเครื่องนี้ผมซ่อมเสร็จแล้ว ได้เปลี่ยนไอซีConvergence ไปแล้ว 2 ตัวครับ และลองเปิดดูก่อนส่งให้ลูกค้า 5 วัน ก็ปกติดี แต่ลูกค้าเอาไปดูยังไม่ถึงเดือนสีน้ำเงินมันเลื่อมออกมาครับ  ไม่ทราบว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไรครับ ที่ปรับทางแนวตั้งของสีน้ำเงิน กลุ้มใจมากครับ นั่งปรับมา2-3วันแล้วยังไม่ได้เลยครับ รบกวนพี่ๆผู้รู้และมีประสบการณ์ช่วยแบ่งปันแนวทางแก้ไขให้ผมหน่อยนะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

007
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 08:04:00 AM »

มีกระทู้เก่าบอกเข้าโหมดเเบบละเอียด ไม่ทราบว่าท่านได้ทำยังครับ
bogie
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 11:17:59 AM »

เข้าไปทำแล้วครับพี่ วันนี้ผมลองโทรไปถามศูนย์ มันก็บอกว่าพี่ต้องตีตารางเองครับ ผมก็ถามว่าแล้วจะให้ผมตีตารางอย่างไร ทางศูนย์บอกว่า ทางบ.ใหญ่เค้าส่งเป็นตารางเป็นแผ่นใสมาให้แล้วเอาไปแปะหน้าจอ จากนั้นค่อยปรับตามนั้น แล้วผมก็ถามว่าผมจะหาตารางนั้นจากที่ไหน เค้าบอกผมว่าไม่รู้ ถามไรก็ตอบว่าไม่รู้ เซ็งเลย เป็นศูนย์ที่Support ทางเทคนิคโครตดีเลยครับ พี่ๆทั้งหลาย
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 11:24:16 AM »

ต้องซ่อมhardware ก่อนปรับครับ  Tongue
bdit2007
วีไอพี
member

คะแนน35

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 12:00:12 PM »

ปัญหามันเกิดจากการที่เราไม่ค่อยคุ้นกับงานแบบนี้เท่าไหร่ มันจะรู้สึกท้อบ้างเป็นธรรมดาระยะแรกๆที่เครื่องรุ่นนี้เริ่มเสีย ผมก็เคยมีปัญหาเช่นกันและก็ใช้เวลาคลุกอยู่กับมัน นานพอสมควรว่ากันว่าหลังอาหารมื้อเย็นทุกวันต้องมานั่งปรับ Convergen เล่นทุกวันให้สังเกตุตรง stkวงจรคอนเวอร์เจนจะมี R3.9 โอห์มอยู่ ชุดละ4 ตัวถ้ามันขาดบ่อยครั้งแล้วสีมันแตกแยกออกปรับไม่เข้า เพราะไฟมันเกินสังเกตุจาก hor size จะขยายจนล้นจอlogo ช่องต่างๆตกขอบที่สำคัญเมื่อตรวจเช็คละเอียดแล้วลองมาปรับดูการตีตารางให้ใช้กระดาษไขมาตีเป็นตารางเป็นช่องๆระยะห่างเท่าๆกันประมาณจากจอ แล้วเริ่มปรับสีที่ไม่สามัคคีมาทับเส้นที่เราตีไว้ ทีละเส้นจนเข้าที่ จากนั้นให้เลือกโหมดการปรับแบบยกทั้งแผงมาทับกัน ตรงนี้ต้องใจเย็นๆนะครับอยู่web นี้ไม่ต้องกลัวช่วยกันลุยคนละไม้ละมือ เดี๋ยวก็เสร็จครับ
ลองดูก่อนนะตามนี้ล่ะเดี๋ยวจะไปตามคุณ ศักแก้วมาช่วยอีกคนครับไม่ต้องไปโกรธช่างศูนย์เขา เขาอาจจะรู้ว่ามันเป็นมาอย่างไร แล้วจะเอาเวลาที่ไหนมานั่งถ่ายทอดเป็นขั้นเป็นตอนแบบนี้ละครับเวลาเป็นเงินเป็นทองถ้าท่านเป็นเจ้าของกิจการ  อย่าเอาความรับผิดชอบยากๆลึกๆไปฝากกับลูกน้องเด็ดขาดท่านต้องลุยเอง ศึกษาให้รู้จริงมวยอย่างเราในฐานะที่เป็นเทรนเนอร์และนักชกทุกสถานะการณ์สักวันนึงท่านจะพบคำว่า....แพ้ไม่เป็น ทุกเรื่อง ทุกปัญหาเป็นสิ่งที่ท้าทายความสามารถทั้งสิ้น ขอให้โชคดี
bdit2007
วีไอพี
member

คะแนน35

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 12:14:06 PM »

ssptv
bdit2007
วีไอพี
member

คะแนน35

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 12:29:38 PM »

2
bdit2007
วีไอพี
member

คะแนน35

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 12:31:50 PM »

3
bdit2007
วีไอพี
member

คะแนน35

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 12:33:36 PM »

4
bogie
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 02:35:55 PM »

Cheesy คุณBdit2007 มากเลยครับและ ขอบคุณทุกท่านที่ให้การแนะนำครับ
lungnan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 09:41:59 PM »

เข้ามาแวะชม+ขอบคุณนะครับข้อมูลความรู้ที่ท่านให้ ดีมากๆเลยครับ ยอมรับเลย ปรับยากมากๆปัญหาเยาะชัมชุง
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 10:12:11 AM »

ถ้าปรับโดยไม่มีตารางจะยากมาก วิทีที่ดีที่สุดคือ คุณต้องหาแผ่นพลาสติกใสมาตีตารางให้มันเท่ากัน แล้วเอาไปปิดไว้ที่หน้าจอ ทีนี้ก็ปรับทีละสีให้มันตรงกับเส้นที่คุณตีตารางไว้ ทีนี้มันก็จะเทากันหมดเหมือนตารางที่คุณตีอเอาไว้ครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์