มีปัญหาเกี่ยวกับขา โปรเทค ของ sony KV-SW25M60 แท่นBX-1L
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 10:46:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเกี่ยวกับขา โปรเทค ของ sony KV-SW25M60 แท่นBX-1L  (อ่าน 4669 ครั้ง)
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 06:50:17 PM »

จากวงจรที่ได้มาจากที่นี้ ผมเช็คดู ขา โปรเทค คือขา
 97 ของic onechip  ในวงจร ต้องไม่มีไฟคือเป็น 0 V
แต่ ผมวัดใน เครื่องมี ไฟประมาณ 0.5 V
 ผมคิดว่า มันทำให้เครื่อง เกิดอาการ โปรเทคตัด
 รีเลย์ ตัดต่อ  ผมลองเช็คดู โดยการ ลอย โปรเทค
2 จุดที่ผมพบในวงจร คือ
 1.   Q 516 
 2.Q613 และ Q612
  ผมพบแค่ 2 จุดนี้เท่านั้น ที่เป็น วงจรโปรเทค
 เมื่อลองลอย 2 จุด นี้ไฟ ที่ขา 97 ก็ยังมีไฟ อยู่
 เมื่อเปิดเครื่อง มันก็ยังจฃตัดอยู่ดี
 ผมลองไล่วงจรดู มัน มีส่วนต่อที่มาจาก ABL ด้วย
ไม่รู้ว่าเกี่ยวด้วยไหม
  ไม่รู้ว่าในนี้มีเพื่อนคนไหนเคยซ่อมแท่นรุ่นนี้บ้าง
   ผมไม่กล้าลอย ขา 97 ที่เป็นโปรเทค กลัว ic เสีย
 ใครเคยลองลอยบ้าง
  และในนี้ใครเคยไล่วงจรโปรเทคบ้างว่ามีอีกไหม
ผมเจอแค่ 2 ที่เท่านั้น
  ลืมบอกไปว่าอาการ เปิดเครื่องแรก ติดแล้วซักพักติดดับ
รีเลย์ ตัดต่อ   แต่ว่าเมื่อลองไปลองมา ปรากฎว่า
คราวนี้เปิด ติดดับตลอด
   ใครพอรู้บ้างว่ารุ่นนี้มีโปรเทคส่วนไหนอีก
หรือว่าเราลองลอย ขา 97 โปรเทคได้ไหม
  ตอนที่ติดภาพเสียงปกติ

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 08:50:06 PM »

อาการเหมือนเฟิร์มแวร์ล่มครับ ถ้าเข้าศูนย์คงลงเฟิร์มแวร์ใหม่ แต่ช่างคงต้องเข้าอมรครับมีวันชิพขาย

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
ntt♥
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน287

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 10:57:17 PM »

โปรเทคเสียหลอด LED จะกระพริบ    2 ครั้ง +B OVER   4 ครั้งVERเสีย   5 ครั้ง RGB
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2007, 05:58:50 PM »

ตอบ คุณ e21xeq
"อาการเหมือนเฟิร์มแวร์ล่มครับ ถ้าเข้าศูนย์คงลงเฟิร์มแวร์ใหม่  " 
หมายความว่า มันสามารถแก้ไขได้ถ้าเป็นที่ เฟิร์แวร์ ใช่ไหมครับ
 ช่างทั่วไปมีโอกาศแก้ไขไหมครับ นอกจาก ซื้อ วันชิพใหม่
   ขอบคุณ

ตอบคุณ ntt
  ผมไม่แน่ใจน่ะครับว่า โปรเทคเสียไหม
  อาการคือ ตอนแรก ที่เอามาซ่อม เปิดติดครับ ภาพเสียงปกติทุกอย่าง
 เปิดซักพัก แล้วแต่อารมณ์ของเครื่อง มันจะ ดับ เสียง รีเลย์ ที่ ไปตัดต่อ
วงจร ดีเก๊า มันจะตัดต่อ ไฟ LED จะติดดับติดดับ ครับ
  เป็นสีเขียว แล้วก็ดับไป แล้วก็ติดดับ อย่างนี้
 ถ้าเราปิดเครื่อง ทิ้งไว้ซักพัก มันก็จะเปิดติด
แล้ว ทิ้งไว้ก็อาการ แบบเดิม
  แต่ว่า ตอนนี้เปิดมาก็ติดดับตลอด
 ผมสงสัยตรง  ไฟขา 97 ที่เป็นวงจรโปรเทค มันมีไฟอยู่ ปกติ ไม่น่ามีไฟ
 เลยอยากรู้ว่า มีโปรเทคส่วนอื่นอีกหรือไม่

อืม ลืมดูตอนท้าย บอกว่า มีโปรเทคที่ ver กับ RGB ด้วย
 ผมต้องลองไล่วงจรดูอีก
ยังไง ถ้าแก้ไขได้ จะมาบอกจุดเสีย แต่ถ้าแก้ไม่ได้ก็คง game over
     Thank

image
วีไอพี
member

คะแนน88

konthasala@hotmail.com konthasala@yahoo.com
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2007, 09:37:43 PM »

ที่ผมเคยเจอ อาการเหมือนกันเลยครับ เปิดครั้งแรกภาพ เสียงปรกติครับ เปิดได้สักพัก ดับเสียงรีเลย์ดังตลอด ผมลองเอาลมเป่าที่ไอซีวันชิปเครื่องทำงาน ครับ ผมคิดว่า ไอซีวันชิปเสียครับ Tongue

เจ.เจ.อิเล็คทรอนิคส์   52/4 ม.2 ต.เกาะพงัน อ.เกาะพงัน จ.สุราษฎร์ธานี 84280 โทร.095-0244506
jim
member
*

คะแนน48

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2007, 10:08:00 AM »

Sad
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2007, 03:14:12 PM »

jim ขอบคุณ ที่ลง วงจรให้ดู วงจรผมมีแล้ว ผมเช็คพวกโปรเทค  ตามที่ลงเกือบหมดแล้ว
อาจมีเผลอเรอบ้าง พวก ไดโอด
ผมจะลองไล่ดูใหม่ ยังไง อาการนี้น่าสนใจ
ถ้า ผมทำการซ่อมอาการนี้ได้จะมาเฉลย
 แต่ถ้าไม่สำเร็จคืนเจ้าของก็คง ไม่มา เฉลยน่ะครับ
เพราะว่า ซ่อมแพ้เครื่อง นี้
ถ้าชนะมันได้จะมาบอก
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2007, 03:17:37 PM »

อาการนี้เจอบ่อยมาก ๆ ลองค้นดูกระทู้เก่าครับ

ตัวเสียส่วนใหญ่ คือเจ้า วันชิพ

อาการเหมือนเฟิร์มแวร์ล่มครับ ถ้าเข้าศูนย์คงลงเฟิร์มแวร์ใหม่ แต่ช่างคงต้องเข้าอมรครับมีวันชิพขาย

ตามนี้ได้กล่าวมาแล้วครับ    Tongue

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2007, 05:00:49 PM »

คุณ e21fnw ขอบคุณครับ
ผมอยากรู้ว่าใช้ key word อะไรในการ ค้นหาครับ
ผมลองแล้วไม่เจอ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์