แปลงระบบสายแลนเป็นระบบสายโทรศัพท์บ้าน?
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 08:51:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แปลงระบบสายแลนเป็นระบบสายโทรศัพท์บ้าน?  (อ่าน 21186 ครั้ง)
mk-crma
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 12:03:49 PM »

จะทำระบบ แลนให้เป็นระบบคู่สายธรรมดาได้หรือเปล่าครับ จาก ความเร็ว 5 Mb เป็น 28.8 Kb หรือเร็วเท่าเดิมก็ดี จาก 8สาย (สายแลน)กลายเป็น 2 คู่สาย (สายด๊อปวาย )  จากดิจิตอล เป็น อะนาล๊อก โดยไม่ตัดสัญญาณ ทุก สอง ช.ม. มีเครื่องชนิดนี้ใหมครับ เรียกว่าเครื่องอะไร และถ้าเราจะทำ เป็นไปได้ใหมครับ แก้ปัญหาเรื่องระยะทาง ของระบบสายแลน  และไวเลส
 อุปกรณ์ มี เครื่องสวิตช์ฮับ 1 เครื่อง ทดสอบความเร็วทางเน็ต เท่ากับ 5 Mb กับตู้ชุมสายติดต่อถายในเดินด้วยสาย 0.6
ไอ้เครื่องที่ว่านี้มีบ้างใหมครับ ขอบคุณผู้รู้ครับ Sad Kiss Cheesy

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 12:39:03 PM »

พยายามอ่าน แล้ว ยัง งง อยู่เลยครับ
ขอใหม่อีกรอบ (Again please)

ระบบแลนแบบไหน ทำไมสื่อสารกันได้น้อยจังเลยครับ ปกติ ที่ใช้กันทั่ว ๆ ไป ก็ 10/100 Mbps
แต่ระบบของท่านทำไมน้อยจังเลยครับ  Sad
ปัญหาของท่าน คือ ระยะของเครื่องบางเครื่องหรือบางจุด ห่างจาก Switch มาก ใช่ไหมครับ ...
หรืออย่างไร  Tongue.....

ขอโจทย์อีกครั้งครับผม  Tongue

โดยความจริงแล้ว สาย Drop Wire สามาถนำมาเป็น Media เชื่อม Switch กับ Switch เข้ากันได้ครับ โดย มีอุปกรณ์ 2 ตัว อยู่ ปลายสายทั้งสองฝั่ง เอาสาย DropWire เข้ากับแจ๊ค RJ11 แล้วเอาไปเสียบกับอุปกรณ์ และที่ตัวอุปกรณ์นั้นก็จะมี Port RJ45 อยู่เอาสายแลนเสียบเข้าไปที่ Port นี้ และอีกปลายข้างหนึ่งไปเสียบเข้า Switch ครับ
การเชื่อมต่อแบบนี้ นิยมใช้ ในกรณีที่ต้องการเชื่อมวงแลนที่อยู่ในระยะทางใกล ๆ มาก เข้าด้วยกันครับ เพราะลงทุนต่ำกว่าที่จะใช้สาย ไฟเบอร์ออฟติกส์ แต่คุณภาพก็จะด้อยลงไปเนื่องจากสายทองแดง ถ้าใช้ไปนานๆ จะทำให้เกิดพวกความต้านทานเพิ่มขึ้น และต้องเปลี่ยนใหม่

แต่ก็ลงทุนต่ำและคุ้มครับ ยกตัวอย่าง ที่ระยะทาง 2 กิโลเมตร ค่าสายไฟเบอร์พร้อมอุปกรณ์ แพงอักโขอยู่ แต่สาย Dropwire ถูกกว่าไม่รู้กี่เท่า

อุ๊ย ๆ ผมนอกเรื่องไปหรือเปล่านี่  Grin  Angry

ตอนบ่าย ถ้าว่าง ผมจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ
mk-crma
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 02:09:30 PM »

ใกล้เคียงแล้วครับ กับคำตอบ
 เอ้า เอาใหม่  คือว่า ที่ทำงานผมมีสวิตช์ฮับอยู่ตัวหนึ่ง รับมาเท่าไรไม่รู้แต่ต่อคอมแล้วเทสความเร็วเน็ตผ่านเวปที่เพื่อนช่างให้มา ออกมา 5Mb แต่พอร์ตยังเหลืออกีตั้งเยอะ  ก็เลยคิดว่าจะเอาไปใช้ที่อื่นซึ่งห่างจากที่ทำงานประมาณ 1 ก.ม. ( ไวเลสกะสายแลนหมดสิทธิ ) มีคนบอกว่ามีเครื่องที่เปลี่ยน
                              ฮับ   ----------.>ระบบแลน------------>สายโทรศัพท์------------>ระบบแลน---------> คอมพิวเตอร์
เหมือนโมเด็ม  ADSL  แต่ต้องชื้อมา 2 เครื่อง ต่อที่ทำงานผมตัวหนึ่ง แล้วก็ต่อกับอกีเครื่องด้วยสายด๊อปวาย แต่ไม่รู้ว่ามันคือเครื่องอะไร และจะต้องทำยังไง
ผมอธิบายไม่ดีรึเปล่าไม่รู้นะ  แต่ขอบคุณมากในความช่วยเหลือครับ
mk-crma
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 02:18:43 PM »

ยังไม่อใจกับคำถาม
 เอางี้ล่ะกัน จะทำยังไงจะต่อระบบแลนให้ไปไกลกว่า 100 เมตร  มีเงื่อนไข จะต้องใช้สายด๊อปวายไนการเชื่อมต่อ? Grin Kiss Cheesy
mk-crma
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 02:47:50 PM »

เทสมาใหม่แล้วครับ
ในสเตตัส ของแลนมันบอก สปีด 100.0Mb
แต่เทสในเน็ต ดาว์โหลด 7.4 Mb
                     อับโหลด   2.8 Mb
jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 03:01:08 PM »

ทำเพื่ออะไรครับต้องถามก่อนทำไมถึงต้องลงทุนต่อยาวขนาดนั้น บริษัทผมใช้ต่อทางสายโทรศัพท์คือใช้โมเด็มต่อกัน
       ข้อดี
- ได้ระยะทางยาวคืออยู่ที่ไหนก็ได้
- ดีในระบบบัญชีที่เป็นความลับ
       ข้อเสีย
- ต้องเปิดเบอร์โทรศัพท์ 2 เบอร์เพื่อใช้ต่อเข้าและรับ
- ต้องใช้เครื่อง 1 เครื่องแสตนบายรอรับการคอนเน็ค(ถ้าต้องการหลายเครื่องก็ต้องเพิ่มตามจำนวนเครื่องที่จะต่อเข้าเซร์ฟเวอร์)
- การทำยุ่งยากมาก
- การใช้งานจำกัด
       ถ้าจริงๆแล้วผมว่าวิธีที่ง่ายที่สุดก็คือทำเวปครับจะเข้าก็ล็อกอินเข้าไม่ต้องมีการสมัครอะไรทั้งสิ้นกำหนดยุสเซอร์พาสเวิร์สโดยผู้ควบคุมระบบอย่างเดียว Grin

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
member
*

คะแนน673

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 03:14:40 PM »

อ่ะ ผมเข้าใจแล้วล่ะครับ คือ ท่านต้องการเชื่อมวงแลน 2 ที่เข้าด้วยกัน โดยแต่ละที่ห่างกันมาก เป็นกิโล... ใช่ไหมครับ

คุณสามาถทำได้ครับ โดยสิ่งที่จะต้องมี คือ
1. VDSL Router  1 คู่ (ต้องเป็นยี่ห้อ/รุ่นเดียวกันนะครับ)
2. สายโทรศัพท์ Dropwire เบอร์ 0.9 Sq.mm. ความยาวตามต้องการ(ไม่เกิน 5 กิโลเมตร)
3. Clamp จับสาย Dropwire (สำหรับจับสาย Dropwire เพื่อยึดกับ เสา
4. ตลับต่อสายโทรศัพท์ 2 ตลับ

ส่วนวิธีการเซ็ตไม่ยาก จะมีคู่มือมาพร้อมอุปกรณ์ หรือให้ทางร้านเซ็ตมาเลยก็ได้แล้วเราเอามาติดตั้งเองครับ

member
*

คะแนน673

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 03:19:52 PM »

ลักษณะการเชื่อมต่อ

คอม ฯ--->Switch--->VDSL Router<--------------->VDSLRouter<----Switch <----คอม ฯ

เส้นแดง คือสาย Dropwire ครับ
member
*

คะแนน673

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 04:11:43 PM »

ยังไม่อใจกับคำถาม
 เอางี้ล่ะกัน จะทำยังไงจะต่อระบบแลนให้ไปไกลกว่า 100 เมตร  มีเงื่อนไข จะต้องใช้สายด๊อปวายไนการเชื่อมต่อ? Grin Kiss Cheesy
ถ้าไม่ไกลมาก  ก็หา Switch มาพักสาย ก่อนที่จะไปถึง จุดสุดท้ายก็ได้ครับ(ไม่ควรเกิน 100 เมตร ให้วาง Switch 1 จุดครับ) วิธีนี้ประหยัดกว่า ลงทุน ซื้อ VDSL ROUTER ครับ แต่ถ้าไกลเป็น กิโล ๆ  และต้องเดินสายออกนอกอาคาร ซื้อ VDSL ROUTER จะสะดวกกว่าครับ
mk-crma
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 05:18:27 PM »

อยกเห็นการติดตั้งง่ะครับ อยากเห็นหน้าตาอุปกรณ์ว่า รูปร่างหน้าตาเป็งอย่างไร ประเมินราคาเท่าไร รบกวนมากหน่อยครับ
member
*

คะแนน673

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 05:25:54 PM »

อยกเห็นการติดตั้งง่ะครับ อยากเห็นหน้าตาอุปกรณ์ว่า รูปร่างหน้าตาเป็งอย่างไร ประเมินราคาเท่าไร รบกวนมากหน่อยครับ
ว่าง ๆ จะถ่ายรูปให้ดูครับ แต่ลักษณะการต่อ ก็เหมือนที่เขียนไว้ ตัวอุปกรณ์ หน้าตาและ Port ก็เหมือน ๆ กับ ADSL Router/modem ครับ

ส่วนเรื่องการประเมิณราคานั้นต้องขออภัยด้วยครับ ราคาตอนนั้นกับตอนนี้ มันไม่เหมือนกันแล้ว
VDSL Router เมื่อก่อนซื้อตัวละประมาณ 6,000 ถ้า 2 ตัวก็คูณ 2 ไป
สาย Dropwire ไม่ทราบราคาแล้ว(จำไม่ได้จริง ๆ ครับ)

nkcom2
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 10:10:21 PM »

ใช้ไวเลสดีกว่าไหมครับ สัญญาณชัวร์ดีระยะประมาณ 1 กม น่าจะไม่มีปัญหา อื............ยังงัยโทรมาคุยกันก็ได้นะครับเคยต่อใช้อยู่พอแนะนำให้ได้คร๊าบ 089-6119210
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์