ฟร้อนเดิมๆ เติมเครื่องเสียงชุดใหม่พลังเสียงสะใจ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 03:18:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟร้อนเดิมๆ เติมเครื่องเสียงชุดใหม่พลังเสียงสะใจ  (อ่าน 8714 ครั้ง)
tawatchai kraisee
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 18, 2007, 04:58:21 PM »

ยังงงๆ กับการต่อสายสัญญาณจาก ฟร้อนเดิม ของ วีออส
(ฟูจิสึ เท็น) ไปแอมป์เพื่อขับ ซับ 10 นิ้ว และไม่รู้จะเอา สัญญาณ รีโมตจาก ขาไหนไปเปิดแอมป์
ผู้รู้ช่วยหน่อยครับ หมด หนทาง จริงๆ

pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2007, 07:38:24 PM »

ถ้าท่าน tawatchai kraisee ยังหลงใหลน้ำเสียงของวิทยุ  ตัวเดิมอยู่ แต่อยากจะต่อแอมป์เพิ่มกำลังขับก็สามารถทำได้ครับ วิทยุตัวนี้ไม่มี จุดต่อไฟ รีโมท ครับท่านจะต้องทำสวิท  ปิด/เปิด ภายนอกโดยการไช้ รี[/color]เลย์ เป็นตัวตัดต่อ  ไฟจากข้างนอก  ไช้แทนครับ Smiley
rittichai
member
*

คะแนน12

rittichai1506@windowslive.com
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 07:17:38 AM »

ผมเคยดึงแรงไฟจากหน้าปัดเครื่องต่อจากขา led ที่หน้าเครื่องครับที่เป็นตัวเล็กๆ

จำหน่าย car poweramp class D VCEaudio นาย ฤทธิชัย เหล็กสี 56ม.5 ซ.กุศลสามัคคี ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130. ธ.ไทยพาณิชย์ no. 047-2-51128-9
rittichai
member
*

คะแนน12

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 07:22:27 AM »

มือไวไปกดผิดครับ ขอโทษทีครับ ต่อครับ แล้วเอา r มาต่ออนุกรม หากแรงไฟมันมากหรือแรงเกินไปตอนเราเปิดจะมีเสียงดัง ตุ๊บออกที่ซับครับ หากไม่มีไม่ต้องใส่ครับ แล้วเอามาต่อที่สายรีโมท ใช้ได้ครับเมื่อปิดเปิดที่ตัววิทยุตัวเก่าครับ เท่านี้ก็ปิด-เปิดจากวิทยุตัวเดิมได้แล้วครับ ยังไงรอคำตอบจากท่านอื่นๆอีกที่ ตัวนี้ผมทำใส่ในรถผมเองครับ  Embarrassed

จำหน่าย car poweramp class D VCEaudio นาย ฤทธิชัย เหล็กสี 56ม.5 ซ.กุศลสามัคคี ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130. ธ.ไทยพาณิชย์ no. 047-2-51128-9
pkkel
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 08:14:45 AM »

เคยใช้แล้วถ้าไช้แอมป์  วัตต์สูงๆ ตัวใหญ่ๆ จะ  รับ/ทน ไม่ได้   ก็ไม่ทราบว่า ท่าน tawatchai kraisee ไช้แอมป์ตัวเล็กหรือตัวใหญ่ ครับ
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 11:15:17 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ
ที่ฟร้อนมีสัญญาณ ออกมาแบบนี้นะครับ

สายไฟเลี้ยงความจำ +12 v = สีนำเงิน/เหลือง
สายสวิทย์กุญแจ                 = สีเทา
สายกราวด์                         = สีน้ำตาล
สายไฟส่องสว่าง                  = สีเขียว
สายลำโพงหน้า ขวา +         = สีเขียวอ่อน
สายลำโพงหน้า ขวา -           = สีน้ำเงิน
สายลำโพงหน้า ซ้าย +         = สีชมพู
สายลำโพงหน้า ซ้าย -           = สีม่วง
สายลำโพงหลัง ขวา +          = สีแดง
สายลำโพงหลัง ขวา -           = สีขาว
สายลำโพงหลัง ซ้าย +          = สีดำ
สายลำโพงหลัง ซ้าย -           = สีเหลือง
และที่ แอมป์มี คอนเนคเตอร์สำหรับ Hi-Level Input    R+ R- และ  L+ L-  1000 วัตต์ ตัวนี้ รับได้น่าจะแน่นอน

แต่ยังหาสัญญาณที่จะต่อเข้า แอมป์ไม่ได้ครับ  ขอการต่อที่ใช้ได้จริง นะครับ

Cheesy
rittichai
member
*

คะแนน12

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 12:11:38 PM »

ที่ว่าหน้าเครื่องคือหน้าเครื่องวิทยุนะครับใช้ได้จริงครับบักกรีสายต่อออกมาทำเป็นรีโมทครับ สายลำโพงก็เข้า   หน้าแอมป์ ต่อแค่ R กับ L เข้าที่แอมป์เลยครับ  Lips Sealed +เข้า+ แอมป์ -เข้า - แอมป์ครับ

pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 12:55:51 PM »

** อ้างถึง....และที่ แอมป์มี คอนเนคเตอร์สำหรับ Hi-Level Input    **ทำไมท่านไม่เอาสัญญาณ เอ้าท์  HI- Power ของวิทยุเข้า อินHi-Level Input    ของแอมป์ละครับ  แล้วตกลงว่า ท่านจะเอา  ไฟรีโมท หรือว่าต้องการ สัญญาณ อินพุท แอมป์กันแน่ครับ ผม  ละ งง    แล้วครับ
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 02:02:29 PM »

ขอโทษ ท่าน pkkel  จริงๆครับลืมเกริ่น นำก่อนครับ

สัญญาณ รีโมต จะต่อ สวิทช์ ของนอกเอาครับตามที่ท่าน แนะนำ เพราะไม่กล้ารื้อ
บัดกรี สัญญาณ จาก วิทยุ ครับ  ตกลงต่อแยกครับ

เรื่องใหม่
แต่ว่า อยากถามต่อเรื่องสัญญาณที่จะไปขยายที่ แอมป์ครับ  สัญญาณจากฟร้อนก็ไปขับลำโพงหน้าและหลัง
แต่ไม่เห็น ตัวที่จะไปขับ ซับเลยจะดึงสายที่ไหนไปดีละครับท่าน ทั้งสอง

ท่าน rittichai  และ ท่าน pkkel     รอคำตอบครับ

rittichai
member
*

คะแนน12

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 04:11:27 PM »

ท่านต้องเลือกละครับว่าจะใช้ ข้างหน้ารือข้างหลังแล้วครับ  ผมว่าใช้ด้านหลังดีกว่ามาที่แอมป์ครับ และปรับที่แอมป์ให้ขับเป็นเสียงซับอย่างเดียว หรือหากตัวแอมป์สามารถตัดความถี่ได้ ให้ตัดที่แอมป์ครับ วิทยุก็ปรับธรรมดาครับ  และลำโพงหลังจะต่อร่วมกับสายที่ต่อกับแอมป์ก็ได้ครับลองดู  เป็นอย่างไรค่อยว่ากันอีกทีแก้ไปทีละขั้นครับ

pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 06:02:48 PM »

ก็ได้ครับ ท่าน tawatchai kraisee ตามที่ท่าน  rittichai   ว่าลองดูหรือถ้ายุ่งยากมากนักก็  เปลี่ยน  วิทยุของใหม่ หาของ 2 Hand  เล่นซะเลยจบไม่แพง Smiley
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 09:32:54 PM »

ตังค์ นะ มี แต่ที่บ้านไม่ให้เปลี่ยน ถ้าทำแล้วดูเนียนก็ พอใหว ให้เก่ากว่านี้จะมาจัดชุดใหญ่
ถ้าหากท่านใด เปลี่ยนใจ อยากโละของเก่ามาให้ก็ยินดีชื้อต่อ นะครับ
หาก ท่านใดมีอะไรเพิ่มเติมก็ แนะนำได้นะครับ

ขอบขอบคุณในความปราณีที่ช่วยตอบคำถาม และหาข้อมูลให้ครับ ขอบคุณ
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 09:44:32 AM »

Cheesy Cool
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์