ทนไม่ไหวแล้ว ช่วย(CTX PR500)ผมด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 09:49:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทนไม่ไหวแล้ว ช่วย(CTX PR500)ผมด้วยครับ  (อ่าน 3663 ครั้ง)
BIRD4K33
Full Member
member
**

คะแนน25

« เมื่อ: กันยายน 18, 2007, 04:47:58 PM »

อาจารย์ทั้งหลายครับ ผมด้วยครับ......
    ตั้งแต่ซื้อเครื่องรุ่นนี้มา ก็คิดว่าผมคงได้ซ่อมแน่ๆเชียว...    เพาระรุ่นนี้มันมีอาการเสียง "ตุ๊บ" แต่ตั้งหิ้วออกมาจากร้านเลย(ผมว่าเป็นทุกเครื่อง แต่ก็ไม่เคยได้ฟังจากเครื่องอื่น)   ตอนนี้ใช้มา 3ปีแล้ว คงถึงเวลาซ่อมแล้วมั่งครับ  Cry 
    ก่อนหน้านี้สัก 2 เดือนมันมีอาการ"หน้าจอสั่นและภาพวู้ป"หายไปครับ (เป็นครั้งเดียว)  แล้วภาพก็ขึ้นมาปกติเหมือนเดิม   และเดือนต่อมา...  พอมานั่งเปิดเครื่องที่โต๊ะ มันก็เปิดไม่ขึ้นภาพเสียแล้ว
ผมแกะฝาหลังออก เช็คดูลายปริ้นท์  แล้วก็ดีใจสุดๆ......  เพราะเห็นจุดบักรีที่ R อนุกรม 3-4 ตัว
(2 watt) หลวม    ก็เลยเร่งรีบบักรีจุดนั้นทันที  ทดสอบปรากฏว่าจอภาพติดปกติครับ  จากนัน้ก็เอาฝาหลังมาประกอบ  แต่พอมาเปิดใช้งานดู ภาพกลับมืดไม่สว่าง   
     ผมไม่ได้ทำอะไรมากนอกจากไล่บักรีไปทั่วแผ่น  แต่ก็ไม่ผลอะไรขึ้นมา  นอกจากจะทราบว่า "บางครั้งผมเปิดสวิตซ์มันขึ้นมาทำงานได้(ภาพสว่างปกติ)  แต่พอสัก 2 นาที มันก็จะมืดไปเฉยๆ
หากพยายามเปิดหลายๆหน บางครั้งมันก็ปกติให้ภาพขึ้นมาและก็ดับไป  ลองเปลี่ยน C ฟิลเตอร์ 300V ก็ไม่หายครับ   ส่วน C ฟิลเตอร์ซับพลายย่อยยังไม่ได้เช็คครับ ดูแล้วไม่มีร่องลอยให้สงสัย
ครับ  ตอนนี้ห้องผมรกรุงรังเหมือนหนูเลย ไม่ได้ทำความสะอาดห้องมาเป็นเดือน เพราะตั้ง
monitor ตั้งอยู่กลางห้อง  ซ่อมไม่เสร็จสักที Cry
     วันนี้กะไปดูไฟ 75v.ก่อนครับ  เดี๋ยวมารายงานต่อ....  อย่างไงอาจารย์ท่านไหนเจออาการนี้
มาบ้าง  ช่วยชี้แนะผมด้วยนะครับ  จะได้ทำความสะอาดห้องเสียที ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ....

เราสามารถแสวงหาความสุขได้ด้วยการวางตนแบบมัชฌิมาปฏิปทา

BIRD4K33
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2007, 09:25:46 PM »

ได้เรื่องแล้วครับ  เย็นนี้เช็ค 75v.   ไปเจอต้นตอแล้วครับ Tongue 
ทำไมเข้ามา post แล้วนึกออกไม่รู้   รู้งี้ post ไปนานก็ดี  Tongue

เราสามารถแสวงหาความสุขได้ด้วยการวางตนแบบมัชฌิมาปฏิปทา
winner
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 03:49:50 AM »

สรุปแล้วทำไงหายล่ะครับ ของผมก้อมีอาการคล้ายแบบนี้เลยจอ CTX  แต่ผมไม่เคยซ่อมมอนิเตอร์เลยครับ
ช่วยเป็นคุณครูสอนผมหน่อยนะ ช่วยบอกรายละเอียดให้ด้วยนะครับ ผมจะลองซ่อมดู
dekdek
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 10:15:10 AM »

อยากรู้เรื่องไฟ 75 โวลต์ครับ
BIRD4K33
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 10:32:51 AM »

ผมกลับมาอ่านกระทู้เก่าๆ มาพบกระทู้นี้ ตายจริง!  ไม่เคยโพสกลับเลย  อย่างไงก็ต้องขอโทษอย่างสูงกับสมาชิกทั้งสองท่านนี้ด้วยน่ะครับ  ขอบคุณ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์