ถามเรื่อง ic มาสเตอร์ในเครื่องเขียนโปรแกรม
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง ic มาสเตอร์ในเครื่องเขียนโปรแกรม  (อ่าน 4865 ครั้ง)
Neung_cmi
member
*

คะแนน3

Neung_cmi@hotmail.com
« เมื่อ: กันยายน 17, 2007, 04:02:49 PM »

คือผมจะลองทำเครื่องเขียนโปรแกรมลงไมโครคอนโทเลอร์ AT-89C52 แล้วมันมีไอซีมาสเตอร์ด้วยแล้วไม่ทราบว่าเราจะเอา firmware ลงในไอซีมาสเตอร์ยังไงครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

mcuritek
member
*

คะแนน1

siamdata@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2007, 08:05:39 PM »

ตรงส่วนนี้ต้องมีเครื่องโปรแกรมก่อนเป็นอันดับแรก แต่ผมไม่ทราบว่าต้องการศึกษาด้านไมรโครหรือว่า เอาไว้ใช้งาน แต่ถ้าเป็นเพื่อเอาไว้ศึกษาทดลองเขียนโปรแกรมควบคุม  แนะนำแบบ  ISP จะดีกว่าครับ เพราะไม่ต้องถอดๆใส่ๆตัวชิพ สามารถทดลองและเขียนโปรแกรมได้เลย ถ้าต้องการทำเครื่องโปรแกรมแบบที่ว่าจิงๆ ถ้าอยู่แถวๆ กทม สามารถมาแวะเบิร์นที่บ้านผมได้ (ไม่คิดตังครับ)  ผมก็ศึกษาด้านนี้อยู่ระยะหนึ่งแล้ว สนใจก็ MSN มาคุยกันก็ได้ครับ nakin99@hotmail.com
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2007, 09:10:07 PM »

ถ้าใกล้ อ่างทองก็มา program ที่ผมได้ ไม่คิดตังเหมือนกันครับ Grin แต่ถ้าให้ดีก็ซื้อเลยครับ ผมเคยทำมันมีปัญหาเยอะครับทั้งอุปกรณ์และ programs ที่นำมาใช้
ไม่มีความสมบูรณ์ต้องมีการ set การตั้งค่าต่างๆผมเคยเห็นที่ NPE มีขายครับชุดประกอบเองไม่น่าเกิน 800 บาทมี programs ให้ด้วยครับแบบประกอบแล้วก็มี
ของผมใช้ของ ETT ครับใช้กับ MCS-51 ได้หลายเบอร์ราคาก็ 1550 บาทครับเป็นแบบ parallel programmer ผมไม่แนะนำให้ใช้การ programs แบบ
serial programmer (ISP)ครับเพราะ programs ทับได้ไม่กี่ครั้งมันก็จะ programs ไม่เข้าตอนแรกคิดว่า mcu เสียแต่พอมา programs แบบ parallel ก็ผ่าน
ปรกติมีคนที่เจออย่างผมเยอะเหมือนกันตอนแรกคิดว่ามีผมคนเดียว(สรุปแล้วแบบฉาบฉวยพอได้ครับ) Tongue ทั้งหมดนี้ เกี่ยวกับ MCU ตระกูล MCS-51 เท่านั้นนะครับ

แต่ถ้าคิดจะทำก็ให้ใช้ AT89S52 ตัวนี้ programs แบบ ISP ใด้เครื่อง programs ทำได้ไม่ยากลองดูใน datasheet ครับ
sompol
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 02:00:47 PM »

HAPPY3!! เครื่องโปรแกรม ic ราคาเท่าไร
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์