แนะนำทีครับว่าพอจะเป็นไปได้ไหม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 11, 2024, 04:29:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำทีครับว่าพอจะเป็นไปได้ไหม  (อ่าน 15353 ครั้ง)
LA_ON
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 16, 2007, 06:30:04 PM »

คือว่า ถ้าจะเอา  แผงโซล่าเซลล์ มาทำเป็น เครื่อง ชวร์ ถ่าน พลังงาน แสง อาทิตย์ เนี่ย เป็นไปได้ไหมอะครับ จะ ทำโครงงาน ส่ง อาจารย อะครับ  ไม่รู้ จะเป็นได้ไปได้ไหม อะครับ

แล้ว ราคา ประมาณ เท่าไร เลือก ซือ อยากไร ครับ

kangauto
member
*

คะแนน5

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2007, 07:26:50 PM »

http://www.bksolar.com/
ลองดูที่นี่ครับ
LA_ON
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2007, 09:22:41 PM »

พอ มี  วงจร ไหมอะครับ  ผม ไม่ค่อยเข้าใจ ว่ามัน ออก มา กี่ V ให้ กี่ mA  อะครับ อิอิ ดูในเว็บ เห็น มันบอก ให้แรงดันที่ 17 V MAX เลยเหรอครับ   แล้ว ถ้าจะเอามาใช้ร่วม กับวงจร ชาร์เนี่ย ต้องดัดแปลง อะไร ในวงจร บ้างเหรอรับ  ขอบคุณครับ  อิอิ  Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed
momename
member
*

คะแนน16

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 10:46:40 AM »

ไม่ทราบว่า ท่านเจ้าของกระทู้ต้องการวงจรลักษณะไหน ใช้กับเครื่องใช้ไฟฟ้าอะไร

ตัวอย่างที่คิดว่า คงออกแบบ(หาวงจร)ไม่ยาก ผมเห็นป้ายสัญญาณไฟกระพริบต่างๆ ตามถนน ก็ใช้ระบบนี้ เขาใช้โหลดคือ หลอด LED ซุปเปอร์ไบรส์ กระพริบ จึงกินไฟน้อย แต่สว่างมาก
ระบบนี้ปกติจะใช้ไฟจากแบตเตอรี่ทำงานตลอด 24 ชั่วโมง คงใช้ระบบสวิตชิ่ง กินไฟน้อยกว่าระบบไฟกระพริบทั่วไปครับ และมีระบบโซล่าเชลชาร์จไฟให้แบตเตอรี่ในตอนกลางวันครับ

ขอแสดงความเห็นแค่นี้ก่อน เดี๋ยวลองหาวงจรให้ครับ

รวมวงจร อิเล็กทรอนิกส์
sangkhawong
วีไอพี
member

คะแนน57

jupiter_toe@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 11:34:17 AM »

ขอแนะวิธีคำนวณระบบดังนี้นะครับ คิดย้อนหลังแบบนี้คือ กำหนดโหลดเป็นอันดับแรก  เบ็ดเสร็จแล้วกินเท่าไหร่ อาจจะคิดเป็นวัตต์รวมก็ได้ แล้วคูณชั่วโมงที่ใช้ จะได้วัตต์ที่ใช้ต่อวัน แล้วมาคำนวณเป็นกระแส หารด้วยเปอร์เซนต์ที่แบตเตอรี่สามารถจ่ายได้(ประมาณ 60 %) เพื่อที่จะได้เลือกขนาดแบตให้เหมาะสม  จากนั้นมาคิดที่ขนาดกระแสชาร์จ โดยปกติโซล่าร์เซลล์จะมีค่ามาตรฐานที่สามารถจ่ายพลังงานต่อวันแค่ 5 ชั่วโมงเท่านั้น สำหรับประเทศไทย ยกตัวอย่างเลยแล้วกัน
      โหลด 12 V 0.5 แอมป์ ใช้ต่อวัน 4 ชัวโมงโดยรวม จะคิดเป็น 12 โวลท์ 2 แอมป์ต่อวัน  จะได้ 2 / 0.60 = 3.33 แอมป์ ดังนั้น ขนาดแบตที่เหมาะสมคือ 12 โวลท์ 4 แอมป์  แล้วมาคิดขนาดโซล่าร์เซลล์ = 4 / 5 ได้ 0.8 แอมป์  12 โวลท์ หรือ 9.6 ถึง 10 วัตต์ ประมาณนี้ครับ
 ที่ยกตัวอย่างนี้เป็นระบบแบบ ชาร์จกลางวัน แล้วใช้กลางคืนนะครับ เช่นหลอดไฟ

ถึงเมาเหล้า เช้าสายก็หายไป...แต่เมาใจเป็นประจำ ทุกค่ำคืน
LA_ON
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 05:07:34 PM »

อ่อ คือว่า ผมจะเอาไป ชาร์จ ไฟเข้า AA กับ แบต มือถือ อะครับ
momename
member
*

คะแนน16

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 10:18:53 AM »

ขอแนะวิธีคำนวณระบบดังนี้นะครับ คิดย้อนหลังแบบนี้คือ กำหนดโหลดเป็นอันดับแรก  เบ็ดเสร็จแล้วกินเท่าไหร่ อาจจะคิดเป็นวัตต์รวมก็ได้ แล้วคูณชั่วโมงที่ใช้ จะได้วัตต์ที่ใช้ต่อวัน แล้วมาคำนวณเป็นกระแส หารด้วยเปอร์เซนต์ที่แบตเตอรี่สามารถจ่ายได้(ประมาณ 60 %) เพื่อที่จะได้เลือกขนาดแบตให้เหมาะสม  จากนั้นมาคิดที่ขนาดกระแสชาร์จ โดยปกติโซล่าร์เซลล์จะมีค่ามาตรฐานที่สามารถจ่ายพลังงานต่อวันแค่ 5 ชั่วโมงเท่านั้น สำหรับประเทศไทย ยกตัวอย่างเลยแล้วกัน
      โหลด 12 V 0.5 แอมป์ ใช้ต่อวัน 4 ชัวโมงโดยรวม จะคิดเป็น 12 โวลท์ 2 แอมป์ต่อวัน  จะได้ 2 / 0.60 = 3.33 แอมป์ ดังนั้น ขนาดแบตที่เหมาะสมคือ 12 โวลท์ 4 แอมป์  แล้วมาคิดขนาดโซล่าร์เซลล์ = 4 / 5 ได้ 0.8 แอมป์  12 โวลท์ หรือ 9.6 ถึง 10 วัตต์ ประมาณนี้ครับ
 ที่ยกตัวอย่างนี้เป็นระบบแบบ ชาร์จกลางวัน แล้วใช้กลางคืนนะครับ เช่นหลอดไฟ

แนะนำได้ละเอียดดีครับ

momename
member
*

คะแนน16

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 10:30:43 AM »

วงจรชาร์จถ่าน AA จำนวน 2 ก้อน โดยใช้ไฟเลี้ยงจากแผงโซล่าเซลส์

http://www.elecfree.com/circuit/battery-charger/ni-cad-charger-for-solar-cell-radio-by-bd140/

ในบางกรณีแรงดันจากแผงโซล่าร์เซลอาจจะต่ำ จึงต้องเพิ่มไฟให้สูงขึ้นเพื่อใช้งานได้ครับ

วงจร​ dc to dc converter ​เหมาะสำ​หรับแผงโซล่า​เซล

http://www.elecfree.com/electronic/converter-9vdc-to-12vdc-for-solar-charger/

วงจรเหล่านี้ พอจะเป็นแนวความคิดได้ครับ

sangkhawong
วีไอพี
member

คะแนน57

jupiter_toe@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 10:57:22 AM »

ที่ผมยกตัวอย่างไปเป็นแค่แนวคิดครับ ค่อนข้างเป็นระบบใหญ่ แต่สามารถใช้กับระบบเล็กๆ แบบชาร์จถ่านไม่กี่ก้อนก็ได้

ถึงเมาเหล้า เช้าสายก็หายไป...แต่เมาใจเป็นประจำ ทุกค่ำคืน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์