พี่ๆที่เชี่ยวชาญทุกคนครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 05:05:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆที่เชี่ยวชาญทุกคนครับ  (อ่าน 9941 ครั้ง)
tomkah ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน33

« เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 06:19:58 PM »

ช่วยตอบผมหน่อยครับ คือว่า ถ้า TR ชนิด NPN ขาด B-E แสดงว่า ไบอัสมากเกินไปใช่ไม่ครับ
แล้วถ้าเป็นอย่างนี้ผมต้องทำยังไงดีครับ คือ ผมใช้ 2N3055 ของแท้ MOTO ครับ ผมต้องหาเบอร์ใหนที่ทนกว่านี้ครับ ขอเบอร์ที่แรงๆทนๆนะครับ ขอพระคุณล่วงหน้าครับ Cheesy Smiley

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 06:54:29 PM »

เอาไปทำอะไรครับ ... Sad
หากทำpaขยายเสียง .สาเหตุขาดเนื่องจากกระแสจากภาคไดร์ฟสูงหรือไดร์ฟช๊อต ให้แก้ไขโดยเพิ่มค่า R ขา b ก็ได้ผลดีระดับหนึ่งครับ แต่การเพิ่มค่า R มีผลทำให้วัตต์ตกลงได้เมื่อเร่งสุดๆครับ
..อีกสาเหตุเนื่องจากปรับกระแสเฉื่อยสูงเกินไปก็มีผลทำให้ TR ร้อนเร็ว ..ถ้าระบบระบายความร้อนไม่ดีพอจะพังง่ายขึ้นครับ  Tongue
tomkah ♥
member
*

คะแนน33

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 10:50:09 PM »

ขอบคุณครับ คุณอา
แต่เรื่องมันมีอยู่ว่า  เขาลบเบอร์ TR OUTPUT แบบจานบินครับ ใช้ driver H1061 และ B857
ไม่รู้ทำไมช่างหาดใหญ่ถึงได้เป็นคนอย่างนี้กันครับ (น้อยใจนิดๆ)
ขอขอบคุณอีกครั้งครับ
ป.ล.ลอง 2Nของแล้วครับเอาไม่อยู่
 Cheesy
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 01:58:25 AM »

วัดไฟดูสิ ได้เท่าไหร่ แล้วค่อยมาบอก จะหาเบอร์แทนไห้
ขอบคุณครับ คุณอา
แต่เรื่องมันมีอยู่ว่า  เขาลบเบอร์ TR OUTPUT แบบจานบินครับ ใช้ driver H1061 และ B857
ไม่รู้ทำไมช่างหาดใหญ่ถึงได้เป็นคนอย่างนี้กันครับ (น้อยใจนิดๆ)
ป.ล.ลอง 2Nของแล้วครับเอาไม่อยู่
 Cheesy

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 10:41:18 AM »

พอจะมีวงจร หรือ รูปภาพมั้ยครับ 

Cheesy

ไม่ใช่ใจร้ายลบเบอร์อย่างเดียวหรอกครับ  ถ้าเป็นของเทียม จะลบออกง่ายมากๆ 
เวลาขายถ้าไม่ใส่ในกล่องไว้  คนเดินผ่านมากๆ  ที่สกรีนเบอร์ไว้ ก็ลบหมดแล้วครับ Grin Tongue Embarrassed Grin  ฮ่าๆๆ
2N3055 MJ2955  ตัวละ10กว่าบาท  ประกอบแล้วเปิดอยู่ดีๆหล่นลงจากโต๊ะ  มันก็เจ๊งแล้ว

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 11:35:39 AM »

พอจะมีวงจร หรือ รูปภาพมั้ยครับ 

ไม่ใช่ใจร้ายลบเบอร์อย่างเดียวหรอกครับ  ถ้าเป็นของเทียม จะลบออกง่ายมากๆ 
เวลาขายถ้าไม่ใส่ในกล่องไว้  คนเดินผ่านมากๆ  ที่สกรีนเบอร์ไว้ ก็ลบหมดแล้วครับ Grin Tongue Embarrassed Grin  ฮ่าๆๆ
2N3055 MJ2955  ตัวละ10กว่าบาท  ประกอบแล้วเปิดอยู่ดีๆหล่นลงจากโต๊ะ  มันก็เจ๊งแล้ว

Grin Grin Grin เป็นเหมือนกันเลย Sad
tomkah ♥
member
*

คะแนน33

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 08:28:04 PM »

ขอบคุณพี่หลงและพี่ๆทุกคนนะครับ Cheesy
แต่ลูกค้าจะยกกลับแล้วครับยื้อก็ไม่อยู่แล้วเลยเสียตังค์ เปล่าๆเลยงานนี้ Cry
อุตส่าห์พยายามจนไม่รู้ว่าจำยังไงแล้วครับ (ตอนนี้ผมรู้สึกว่าไม่อยากทำอาชีพนี้แล้วครับ ไม่รู้เป็นยังไงครับ-ใจมัน...ความรู้สึกนี้บอกไม่ถูกจริงๆครับ)
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 10:17:20 PM »

เบื้องหลังอุปสรรคทั้งหลายคือความสำเร็จครับ Smiley ไม่มีอะไรที่ได้ง่ายและยั่งยืน  Sad เหล่าช่างทั้งหลายที่ทำดีจงเจริญ Kiss
tomkah ♥
member
*

คะแนน33

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 03:39:38 PM »

วันนี้รู้สึกดีกว่าเมื่อวานหน่อย
ไม่เหมือนเมื่อวานและไม่อยากจะเป็นอีกครับ
   ขอเรียนถามคุณหลงเพื่อเป็นวิทยาทานแก่ผมและคนอื่นๆที่อ่านกระทู้ครับ
 1. สมมุติถ้า 2N ของแท้เอาไม่อยู่ คุณหลงจะใช้เบอร์ใหนแทนครับ โดยที่วงจรการทำงานก็ยังปกติ(หมายถึงจะใช้เบอร์ใหนที่ทนกว่าและใช้ดีกว่าครับ)
 2. เราสามารถหาวิธีใหนที่ทำให้ ไบอัสขา B น้อยลงแต่วัตต์ยังคงเหมือนเดิมครับ

อยากจะเก่งเหมือนพี่ต้องทำยังไงดีครับ     Cheesy Smiley
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 05:08:13 PM »

ถามผมผมก็ตอบครับ  ก็เบอร์ mj4502-mj802 ตัวนี้ทนกว่า ตัวถังเดียวกัน ส่วนเบอร์ 2SC5200-2SA1943 ตัวนี้เป็นตัวแบนดำ ก็ทนเหมือนกันไส่แทนกันได้ใช้ไฟตั่งแต่ +-35 ถึง +-90VDC แล้วยังมีอีกเบอร์ ตัวนี้แทนได้เลย TIP2955-TIP3055 ตัวแบนดำ ตัวนี้ทนไฟได้มากกว่า MJ2955-2N3055 ประมาณ10โวตต์  โดยปกติแล้วRขาBจะอยู่ที่ประมาณ 4.7-100โอมห์ แต่สวนใหญ่จะเลือกใช้ค่า50โอมห์ แต่ทั้งนี้ต้องขึ้นอยู่กับวงจรเราด้วย ว่าเขาจัดกระแสยังไง
เรื่องกำลังขับเราต้องดูอีกหลายตัว เช่น หม้อแปลงกี่amp กี่ VA  และ   R feedback ในวงจร การจัดกระแสสงบ การจ่ายไฟ และสุดท้ายก็คือ output ของเราว่าจะสามาถรทำให้การขยายดีหรือไม่

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2007, 06:49:08 AM »

ตาม มา แซว ท่านหลงต่อ Grin Grin ทำไมไม่แสดงคู่มือทรานซิสเตอร์ละครับเค้าจะได้ดูคู่มือเป็น  Grin Grin Grin  ท่านหลง ผมก็จะได้ความรู้เพิ่มด้วยครับ ยิงปืนนัดเดียวได้นกตั้งหลายตัว  Grin ไม่ใช้อะไรหรอกครับ หลักการผมไม่รู้หรอกครับ แต่ตัวไหนเสียพอรู้ครับแล้วก็ผมเลิกเล่นเครื่องเสียงพวกนี้ไปแล้วก็เลยไม่ได้ใช้ประโยชน์มากนักจะมีแต่ของหลานแฟนเอามาให้ซ่อมก็เลยเก็บเป็นความรู้ประดับสมองแค่จำได้ นะครับ ขอบคุณครับ Cheesy Grin
mangkornmung
member
*

คะแนน4

automobile_try@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 16, 2007, 01:44:58 PM »

Sad     สิ่งที่แน่นอนคือสิ่งที่ไม่แน่นอนครับ ผิดเป็นครู ความรู้คืออาจารย์ที่จะพาเราไปสู่ความสำเร็จครับ อิอิอิ 555 (เขียนมั่วน่ะครับ แต่เป็นคติของผมครับ ท่านใดจะเอาไปใช้ไม่สงวนลิขสิทธิน่ะครับ อิอิ)
tomkah ♥
member
*

คะแนน33

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2007, 12:02:11 AM »

ขอบคุณพี่หลง ที่ให้ความรู้แก่ผมและคนที่อ่านกระทู้นะครับ
      Cheesy Smiley
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2007, 04:16:00 AM »

ตาม มา แซว ท่านหลงต่อ Grin Grin ทำไมไม่แสดงคู่มือทรานซิสเตอร์ละครับเค้าจะได้ดูคู่มือเป็น  Grin Grin Grin  ท่านหลง ผมก็จะได้ความรู้เพิ่มด้วยครับ ยิงปืนนัดเดียวได้นกตั้งหลายตัว  Grin ไม่ใช้อะไรหรอกครับ หลักการผมไม่รู้หรอกครับ แต่ตัวไหนเสียพอรู้ครับแล้วก็ผมเลิกเล่นเครื่องเสียงพวกนี้ไปแล้วก็เลยไม่ได้ใช้ประโยชน์มากนักจะมีแต่ของหลานแฟนเอามาให้ซ่อมก็เลยเก็บเป็นความรู้ประดับสมองแค่จำได้ นะครับ ขอบคุณครับ Cheesy Grin
สงสัย........ผมต้องป้อนข้าวป้อนน้ำตลอดละมั้ง .....อิอิอิ จัดให้ครับ
คงอ่านออกนะ ถ้าอ่านไม่ออกก็คง...................จบกัน

pramas intapibul
member
*

คะแนน3

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 17, 2007, 09:56:25 AM »

ผมว่าdriver H1061 และ B857  ไม่น่าจะเป็นคู่ของมัน หันไปใช้ mje340 mje350  เป็นคู่กันประมาณ 350 วัตต์สบาย  ราคาประมาณตัวละ 12  บาท  พอ ๆ กับ driver H1061 และ B857

tomkah ♥
member
*

คะแนน33

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 09:07:25 PM »

Cheesy Smiley Cheesy Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์