เจอไวรัส ปุ่ม ชัตดาว หายครับ ช่วยผมที
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:44:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เจอไวรัส ปุ่ม ชัตดาว หายครับ ช่วยผมที  (อ่าน 6350 ครั้ง)
output
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 05:08:31 PM »

เจอไวรัส ปุ่ม ชัตดาว หายครับ  ช่วยผมที
คลิ๊กขวาที่ด้านล่างแถวปุ่ม Start Task Manager กดไม่ได้ครับ
ช่วยหน่อยครับ ผม Format ไปแล้ว 3 รอบ ยังโดนไวรัสอีก
ด่วน ๆ ครับ
ปล.ตอนที่ผมพิมพ์ ไวรัสเล่นผมแล้วครับ ปุ่ม ชัตดาว หาย Task Manager กดไม่ได้ครับ
ขอวิธีแก้ทีครับ
 Cheesy

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 05:15:21 PM »

เจอไวรัส ปุ่ม ชัตดาว หายครับ  ช่วยผมที
คลิ๊กขวาที่ด้านล่างแถวปุ่ม Start Task Manager กดไม่ได้ครับ
ช่วยหน่อยครับ ผม Format ไปแล้ว 3 รอบ ยังโดนไวรัสอีก
ด่วน ๆ ครับ
ปล.ตอนที่ผมพิมพ์ ไวรัสเล่นผมแล้วครับ ปุ่ม ชัตดาว หาย Task Manager กดไม่ได้ครับ
ขอวิธีแก้ทีครับ
 Cheesy
ปิดเครื่อง แล้วเปิดใหม่ครับ จากนั้น ให้กดปุ่ม F8 ย้ำ ๆ เพื่อเข้าเมนู DOS ของวินโดว์ครับ เลือกหัวข้อ Last know good....   ลองดูครับ
แล้วอย่าลืมจัดการ scan  virus ด้วยนะครับ ฐานข้อมูลตัวไวรัส ให้หมั่นอัปเดท ทุก ๆ วัน
ขอให้โชคดีครับ

ถ้ายังไม่หาย ให้ทำ System restore ครับ
แล้วไป Scan online ได้ที่ http://housecall.trendmicro.com/

จากนั้น รีมูฟตัวโปรแกรม Antivirus ตัวเก่าออกให้หมด แล้วไปเอาโปรแกรม kaspersky กับ Spyware Doctor มาติดตั้ง แล้วจัดการอัปเดทฐานข้อมูล แล้วลอง scan ดูใหม่อีกครั้งครับ

ถ้ายังเป็นอยู่ อันไหนเป็นข้อมูลสำคัญ ๆ ก็หาหนทางเก็บเอาไว้ที่ไหนที่หนึ่ง แล้วฟอร์แมต ลงวินโดว์ใหม่เลยครับ  Tongue
output
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 07:14:10 PM »

Cheesy ที่มาบอกแนวทางครับ
กำลังจะปฎิบัติครับ ได้ผลอย่างไรจะมาบอกครับ

ปล.Format แล้ว 3 รอบครับ

ครั้งล่าสุดผมได้ Format แล้วครับ ทั้ง 2ไดร์
แล้วผมก็เอาโปรแกรม kaspersky มาติดตั้งครับ ยังไม่ได้ต่อเน็ตครับ
แล้วผมก็ทำการ ต่อเน็ต เพื่ออัปเดด kaspersky  ครับ
แต่มีคนโหลดครับเน็ตผมเลยไม่วิ่ง เลยอัปไม่ได้ครับ แล้วอีกไม่นานนักครับ
ปุ่มชัตดาว หายไปแล้ว

อยากทราบว่าการ Format อย่างไรให้หมดเกลี้ยงครับ
 Sad Sad Sad
member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 01:49:20 PM »

ก่อนที่มันจะเป็นได้เอา FLASH DRIVE มาเสียบหรือเปล่าครับ ไวรัสมักจะอยู่ในนั้น
tomus
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 08:56:57 PM »

Sadเครื่องต่อแลนไว้หรือเปล่าครับอาจโดนมาจากทางแลน  หรือ โปรแกรมบางโปรแกรมที่ลงอาจมีไวรัสฝังอยู่ ลงกี่หนมันก็ยังอยู่

Free Electronics Data
Semiconductor Datasheets pdf
ค้นเลย
output
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 09:45:41 AM »

ครับผมแฟทไดร์เคยเอามาเสียบครับ และหลังจากนั้นผมก็ไม่ได้เอามาเสียเลยครับ
แล้วก็format ก็ยังเป็นอีก ครับ
เครื่องต่อในวงLAN อยู่ครับ

แต่ตอนนี้หายแล้วครับ
ผม Format 2 ไดร์ เลยครับ คือรวมเป็นไดร์ C: ไดร์เดียวเลยครับ (หมดปัญหา)
และก็เอา  kaspersky  มาลงอัปเดสเลยครับ
หายแล้วครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ไวรัสน่าจะมาจากแฟทไดร์ครับ
 Cheesy
member
*

คะแนน673

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 09:53:58 AM »

ครับผมแฟทไดร์เคยเอามาเสียบครับ และหลังจากนั้นผมก็ไม่ได้เอามาเสียเลยครับ
แล้วก็format ก็ยังเป็นอีก ครับ
เครื่องต่อในวงLAN อยู่ครับ

แต่ตอนนี้หายแล้วครับ
ผม Format 2 ไดร์ เลยครับ คือรวมเป็นไดร์ C: ไดร์เดียวเลยครับ (หมดปัญหา)
และก็เอา  kaspersky  มาลงอัปเดสเลยครับ
หายแล้วครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ไวรัสน่าจะมาจากแฟทไดร์ครับ
 Cheesy
ไปดาวน์โหลดโปรแกรมกัน/กำจัด ไวรัสในแฟรชไดร์มาลงเครื่องไว้ด้วยนะครับ ลองหาดูมีในห้องนี้แหละครับ  Tongue
rama2
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 03:09:58 PM »

ใช้ปุ่ม Start หรือป่าวหรือว่า Turn Off Computer
ครับ ถ้า Start หายแสดงว่า คุณเจอดีเขากับ Hacker ซะและ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์