Distar DT-29 K7 (เทียบได้กับDT-25K7)อาการเสีย มีแต่สโนว์จูนไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 03:23:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Distar DT-29 K7 (เทียบได้กับDT-25K7)อาการเสีย มีแต่สโนว์จูนไม่ได้  (อ่าน 3318 ครั้ง)
akajit
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 03:31:07 PM »

อาการเครื่องโดนฟ้าลงครับ จูนไม่ได้เลยสักช่องครับ ตอนแรกคิดว่าจูนเนอร์เสีย พยายามลองหาจูนเนอร์เบอร์แทนมาใส่ หาเบอร์แทนที่แกะข้างในดูแล้วใช้ไอซีเบอร์เดียวกัน(TDA 5375M) ขาตรงกันเดะ ไปได้ในทีวีไดสตาร์รุ่นD3Y ลองเอามาเปลี่ยนดู  เหมือนเดิมครับ เลยลองเอาจูนเนอร์ของมัน(DT29)มาใส่อีกเครื่องปรากฏว่าจูนได้ครับ แสดงว่าจูนเนอร์ดีอยู่  ผมลองวัดไฟในแต่ละขาแล้ว เมื่อลองเปลี่ยนแบนด์ดูไฟก็มาทีล่ะแบนด์ครับ(ประมาณ5V)ไม่กวนกัน , ไฟเลี้ยง(BM)ประมาณ 5 V , AGC (5V) แต่ที่น่าแปลกคือ ไฟ VT จูนนิ่งมีค้างตลอด (33 V) ตอนแรกคิดว่าเป็นระบบจูนแบบแรงดันคงที่คือมี 33V คงที่แต่เมื่อลองไปวัดเทียบกับทีวีเครื่องที่ดีปรากฏว่าเป็นแบบเก่าครับคือมีไฟ (0-33 v)   ลองวัดเทียบจากไอซีCPU เครื่องที่ดี(ขาVT)  เวลาจูนติดจะมีแรงดันไฟเปลี่ยนแปลงตลอดครับ แต่ตัวมันเองนิ่งคงที่ไม่มีการเปลี่ยนแปลง   ใครพอทราบวิธีเช็คต่อไปไหมครับ บางคนบอกว่าเป็นที่ MOMORY แต่ผมคิดว่าไอซี CPU เสียไหมครับ ท่านทั้งหลายช่วย ชี้แนะด้วยครับเพื่อผมจะไม่ได้หลงทางไปมากกว่านี้ 

prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 03:50:25 PM »

ท่านลองเอาวิธีแบบบ้านๆทำดูครับลองใช้ VR แบบปรับค่าได้  ปรับไฟ VT ดูครับว่าสามารถรับภาพได้หรือเปล่า  หากว่าได้ก็มีสิทธิ์เป็นไปได้ที่ไอซีเสียครับ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
akajit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 11:19:46 AM »

Wink เรียบร้อยแล้วครับ สาเหตุเนื่องมาจากพระเอกตกม้าตายครับ  งม ๆง่วนๆ อยู่เกือบอาทิตย์  สรุปทรานซิสเตอร์ VT เสียครับ ตอนแรกถอดออกมาวัดดี  แต่ลองเปลี่ยนดูปรากกฏว่าสามารถจูนได้  ไฟที่มาไบอัสขาบีของทรานซิสเตอร์ตัวนี้ต้องเปลี่ยนตลอดเวลาเราจูน  ตอนแรกใช้มิเตอร์เข็มวัดไม่ค่อยเห็นการเปลี่ยนแปลง  ใช้มิเตอร์ดิจิตอลวัดมันจะเกิดค่าเปลี่ยนแปลงแสดงว่าไอซีCPU ยังดีอยู่  ลองเอาTR จูนมาวัดดูมันลีคที่ขา C-E ตั้ง Rx100 วัดแล้วเข็มขึ้นครับ เรียบร้อยอีกหนึ่งเครือง  ขอบคุณคุณ prom jantapho  ที่ช่วยบอกแนวทางให้ครับไว้จะรบกวนพี่ๆ ชาวช่างอีกครั้งครับ Cheesy Cheesy Lips Sealed
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์