นักเล่นเครื่องเสียงทีมีประสบการใช้ SC 55 SC - SC 55 MK2 หรือ SC 88VLเล่นkaraoke
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 10, 2024, 06:11:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นักเล่นเครื่องเสียงทีมีประสบการใช้ SC 55 SC - SC 55 MK2 หรือ SC 88VLเล่นkaraoke  (อ่าน 13231 ครั้ง)
singha
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 10:15:56 PM »

ผมถามผิดที่หรือเปล่าครับ  คิดว่านักเล่นเครื่องเสียงส่วนใหญ่ชอบร้องเพลง  มีคำถามว่า
เล่น คาราโอเกะ ใช้ซาวโมดูล  รุ่นใดดีครับ  SC 55 SC -  SC 55 MK2   หรือ SC 88VL
   หรือใครมีประสบการณ์การใช้งานในรุ่นใด     ช่วยอธิบายขอดีขอเสียของแต่ละรุ่นด้วยครับ
เพื่อเป็นขอมูลในการซื้อซาวโมดูล  อยากได้ข้อมูลจากผู้ใช้ตรง ข้อมูลทางร้านทุกรุ่นดีหมดตัดสินใจยาก

rnj
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 10:47:09 AM »

sc88PRO  88vl  55mk2  55  เรียงลำดับตามเนี๊ยละครับ
88pro แยกกลองแยกเบสได้  88vl ได้ใส เนื้อเสียงจะบาง
55mk2  เหมะสำหรับท่านที่งบน้อย 55 ธรรมดาอย่าไปเล่นเลย
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 06:57:35 PM »

อยู่ที่ว่าท่านจะใช้งานแบบใด หากใช้กับวงคาราโอเกะ หรืออิเลคโทน ก็เลือกตัวที่คุณสมบัติตรงตามที่ต้องการ แต่ที่ผมใช้รับงาน 200-300 โต๊ะผมใช้รุ่น sc-55 ธรรมดานี่แหละ แต่ใช้ DM-5 มาแยกกลอง ...... อยู่ที่ว่าท่านมีงบประมาณเท่าไร ถ้าชุดเล็กๆประหยัดงบ sc-55 ก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไร ถ้าจะให้เสียงแน่นขึ้นอีกก็ cd-55 mark2 เพิ่มเงินอีกนิดหน่อยเองครับ Lips Sealed Tongue

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 06:59:12 PM »

cd-55 mark2  Lips Sealed Tongue
แก้ไข เป็น sc-55 mark2 ครับ  Angry

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน
singha
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 10:17:10 AM »

ขอบคุณ  คุณsomkiat  ที่ให้ข้อแนะนำ
ผมก็หมายตา รุ่น sc-55 mark2 ไว้เหมือนกัน   ตัวผมไม่ได้รับงานด้านเวทีครับ    ชอบสนุกอยู่ในหมู่เพื่อนๆแต่ต้องการคุณภาพของเสียง เบส กลอง หนัก ๆ เหมือนวงใหญ่ๆเข้าเล่นกัน   แต่มีงบประมาณน้อย 
ปัจจุบันผมใช้ ซาวการ์ดของ  yamaha  GX  ชิพ  745 ไม่แน่ใจ  พอกล้อมแกล้มไปได้
     ผมขอถามเพิ่มเติมอีกนิด  รุ่น  sc 88 st pro  ไม่มีหน้าจอ   เสียงพอเทียบกับ   sc 55 mk2 ได้หรือไม่  เพราะราคา  พอๆกัน
ขอโทษครับ บ้านอยู่ราชบุรีหรือเปล่า  หน้าคุ้นมากหรือว่าเห็นในเว็บ  เป็นพ่อพิมพ์ของชาติหรือเปล่า
ppw
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 12:58:21 PM »

ผมใช้ sc-88pro +dm5+R8 ต่อสาย USD จากโน๊ตบุค midi in ที่ sc-88pro แยก line bass
R-L เสียงดนตรีออก Phon fhkosohk ส่วนกลองปิดแทค 10 ถาวรไปเลย เพราะให้ dm-5 และ
R-8 รับหน้าที่ไป โดย drum , snire,tom... ฯลฯ ก็ให้ dm-5 เขากระแทกไป เสียง ตึบๆๆ ,โป้งๆๆ
แน่นหรือหลวมแต่งได้ ส่วนจำพวกฉิ่ง,ฉาบ,แฉ เสียงแหลมๆ ซิบๆ ก็ให้ R-8 รับไป line ต่างๆ เราก็ปรับที่ mix อยากได้เสียงอะไรเด่นๆปรับเอา แล้วลองเปิดเพลง " เท่อย่างไทย" ของเสกโลโซ หรือเพลง " มนต์เพลงคาราบาว "  ขาโจ๋ถ้าไม่ขยับให้ด่าเมียพ่อเลยครับ... ผมอยู่ขอนแก่นครับกว่าจะลงตัวก็ใช้เวลาพอสมควรก็ต้องยอมทนภรรยาบ่น ..แหะๆๆ ไปเล่นที่ไหนมือกลองออกมาดูนึกว่าเล่นกลองสด ที่ไหนได้เล่นจาก โน๊ตบุคตัวเดียวงานเยอะครับแต่เกรงใจนายเพราะจ้างเข้าเวรประจำ
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 01:38:25 PM »

ขอบคุณ  คุณsomkiat  ที่ให้ข้อแนะนำ
ผมก็หมายตา รุ่น sc-55 mark2 ไว้เหมือนกัน   ตัวผมไม่ได้รับงานด้านเวทีครับ    ชอบสนุกอยู่ในหมู่เพื่อนๆแต่ต้องการคุณภาพของเสียง เบส กลอง หนัก ๆ เหมือนวงใหญ่ๆเข้าเล่นกัน   แต่มีงบประมาณน้อย 
ปัจจุบันผมใช้ ซาวการ์ดของ  yamaha  GX  ชิพ  745 ไม่แน่ใจ  พอกล้อมแกล้มไปได้
     ผมขอถามเพิ่มเติมอีกนิด  รุ่น  sc 88 st pro  ไม่มีหน้าจอ   เสียงพอเทียบกับ   sc 55 mk2 ได้หรือไม่  เพราะราคา  พอๆกัน
ขอโทษครับ บ้านอยู่ราชบุรีหรือเปล่า  หน้าคุ้นมากหรือว่าเห็นในเว็บ  เป็นพ่อพิมพ์ของชาติหรือเปล่า
ผมไม่ได้เป็นครูครับ เป็นพนักงานบริษัท อยู่ที่ จ.ประจวบครับ Smiley

chai_up
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 05:27:35 PM »

อยากให้ท่าน PPW เขียนเป็น ลายส์อะแกรมร์ ให้ดูหน่อยครับ วิธีการต่อจาก MIdi Out เข้า Sound Mod .แล้วแยกเข้า Dm 5 เพื่อ Set . เสียงกลองต่างหาก ผมสนใจแต่ไม่รู้วิธีทำ เพราะที่ใช้ตอนนี้คือเข้าไปใน Cake Walk .เปิดแก้ความดังของเครืองต่างๆใน Dos แล้ว Save ไว้ ( ใช้ ซาวด์ Cm 500 ซิป Brow Burn )
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 07:23:37 PM »

จาก DM-5 เพื่อแยกกลองก็เอาช่องเอาท์แต่ละเสียงเช่น ดรัม สแนร์ฯ ไปเข้ามิกซ์เพื่อแยกการปรับเสียงของแต่ละตัว(คล้ายๆต่อกลองจริงๆนั่นแหละ) Smiley

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 07:30:00 PM »

DM-5 , D4 เป็นตัวแปลงสัญญาณจากไมค์ที่จ่อกลอง ทำให้สัญญาณเสียงที่ออกเหมือนกลองที่เราปรับได้ เหมือนกลองไฟฟ้า 

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
yut@
member
*

คะแนน5

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 08:36:11 PM »

ถ้าเล่นในหมู่เพื่อนฝูงและงบประมาณไม่มากขอแนะนำ soundfont ครับ ใช้แค่ซาวค์ออนบอร์ด+โปรแกรม vsampler+soundfont  ก็ได้ หรือจะใช้ซาวค์การ์ดของ  Creative  ก็ใด้(เป็นบางตัว) หรือจะใช้จากตัวโปรแกรมคาราโอเกะเองก็ได้ครับ แต่ข้อเสียเครื่องต้องแรงหน่อย เรื่องเสียงก็พอตัวทีเดียว Cool
madmax99
member
*

คะแนน6

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 08:23:14 AM »

ผมใช้คอมเล่นคาราall in oneมาไม่นานอยากรู้ว่าถ้าจะใช้ตัวนี้sc-88pro +dm5+R8แล้วปิดเสียงกลองมีวิธีเซ็ทยังไงครับแล้วเสียงกลองจะออกยังไงต้องรู้จักจังหวะของเพลงรึไม่แล้วเสียงกลองกับดนตรีมันจะแมทกันได้ยังไงครับวานผู้รู้ช่วยสอนหน่อยครับ
bangrud
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 09:49:43 AM »

ท่านsomkiat1052 อยู่ที่ไหนเอ่ย ผมอยู่บ้านกรูด ว่างๆโทรคุยกันบ้างก็ได้นา แลกเปลี่ยนความรู้
singha
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 12:22:04 PM »

ถ้าใช้ sc 88st pro  ตัวเดียว  ทำอย่างไร สามารถเซ็ทเสียง   (กลอง  drum  และ  เบส )  ให้แน่นโดยไม่ต้องต่ออุปกรณ์เพิ่ม
ที่ด้านหลัง  sc 88st pro มีช่องอินพุท  1   ( เอาพุท   2   ช่อง  แต่ละละช่องไว้ต่อเข้าอะไรบ้าง  ตรงนี้เราสามารถ
แยกเสียง  เบส  drum กลอง  ไปปรับแต่งที่มิกได้หรือเปลา  โดยไม่ต้องใช้   d4  dm5 หรือตัวอะไรอีกเพิ่มเข้าไป
    ผมต้องบอกเพื่อนสมาชิกทุกท่านตามตรง  ความรู้เรื่องดนตรีหรืออุปกรณ์ต่างๆ  ไม่มีเลย   ไม่มีประสบการใช้   ใช้คอมฯเป็นอย่างเดียว 
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 02:54:40 PM »

ท่านsomkiat1052 อยู่ที่ไหนเอ่ย ผมอยู่บ้านกรูด ว่างๆโทรคุยกันบ้างก็ได้นา แลกเปลี่ยนความรู้
โทรคุยกันมันเปลืองค่าโทรศัพท์...มาบ้านผมสิ อยู่สวนฉัตร(หน้าโรงพยาบาลบางสะพาน) กระดกเบียร์สัก 2 - 3 ขวด คุยกันลื่นเลย 55555 Tongue Tongue Tongue

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์