อยากถามเรื่อง Crossover Network 1 Order 2 Order 3 Order ....?
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 06:25:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่อง Crossover Network 1 Order 2 Order 3 Order ....?  (อ่าน 13058 ครั้ง)
sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

DIY Never Die.....

sukprasit2000@yahoo.com
« เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 11:40:46 AM »

มีข้อดีข้อเสียยังไงเหรอครับในแต่ละแบบ อยากให้ผู้รู้ช่วยชี้แนะ
และแชร์ความคิดเห็นเรื่องการออกแบบพาสซีพครอสโอเวอร์เน็ตเวอร์ค
ลำโพง ว่ามีแนวทางอย่างไร ควรเลือกแบบใหนเพื่อเสียงที่ดีที่สุดกับตู้ + ดอก

สุดท้ายแถม ไฟล์คำนวนค่า LC ในการช่วยออกแบบครอส
 ซึ่งเอาสูตรคำนวนมาจากที่เว็บนี้ครับ

http://www.ajdesigner.com/crossover/crossoverfourth.php

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........

sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 02:12:22 PM »

สำหรับการใช้โปรแกรม ก็แค่ลงข้อมูลลำโพงพร้อมกับจุดตัดความถี่ที่ต้องการก็พอนะครับ
นอกนั้นมันจะคำนวนตัวเลขคร่าวๆมาให้

ส่วนเว็บนี้เป็นโปรแกรมช่วยคำนวนคอยแกนอากาศ L
เลือกเชพไปใช้งานแบบออพไลน์ก็ได้ครับ Wink

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........
power1
member
*

คะแนน11

ทุกอย่างเป็นไปได้

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 10:15:34 AM »

ขอบคุณมากครับ เยี่ยมเลย  Cheesy

ชีวิตนี้ มีสองแพ่ง แย่งกันอยู่
หนีหรือสู้ คดหรือซื่อ ร้อนหรือหนาว
ไหวหรือนิ่ง จริงหรือฝัน สั้นหรือยาว
ดำหรือขาว กล้าหรือกลัว ชั่วหรือดี
sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 01:35:42 PM »

สำหรับการใช้โปรแกรม ก็แค่ลงข้อมูลลำโพงพร้อมกับจุดตัดความถี่ที่ต้องการก็พอนะครับ
นอกนั้นมันจะคำนวนตัวเลขคร่าวๆมาให้

ส่วนเว็บนี้เป็นโปรแกรมช่วยคำนวนคอยแกนอากาศ L
เลือกเชพไปใช้งานแบบออพไลน์ก็ได้ครับ Wink

ลืมลงเว็บที่ช่วยคำนวนคอยแกนอากาศ

http://www.pronine.ca/multind.htm

เลือก save as
ตั้งชื้อไฟล์ และ เลือก
Save As type เป็น Web Archive Single file *.mnt
ก็จะได้ไฟล์โปรแกรมนี้ไปคำนวนแบบไม่ต้องต่ออินเตอร์เน็ตได้เลยครับ Smiley

fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 11:18:00 PM »

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณล่วงหน้าก่อนครับผมสำหรับโปรแกรมดีๆอย่างนี้
การที่เราจะแบ่งว่าที่ 1 order - 4 order นั้นแบ่งอย่างไร มันมาจากการแบ่งช่วงความชันของกราฟที่เป็นจุดตัดของครอสโอเวอร์ หรือชุดกรองความถี่ในEQ เช่น low - pass,hi - pass เป็นต้น ดังนั้นเราจึงสามารถประมาณได้อย่างคร่าวๆว่าช่วงความชันนั้นมันจะมีค่าประมาณเท่าไรก็ดูได้จากตรงนี่แหละครับ

1st Order คือช่วงความชัน 6 dB/Octave
2nd Order คือช่วงความชัน 12 dB/Octave
3rd Order คือช่วงความชัน 18 dB/Octave
4th Order คือช่วงความชัน 24 dB/Octave

จะเห็นได้ว่าค่าความชันจะมากขึ้น ซึ่งค่านี้เองจะถูกเลือกนำไปใช้ในการออกแบบวงจรเนตเวอร์หรือครอสโอเวอร์ ว่าต้องการให้มีคุณภาพมากแค่ไหน เพราะค่าเหล่านี้จะมีผลต่อจุดตัดความถี่ข้างเคียงด้วยว่าสามารถตัดได้"ขาด"มากน้อยเท่าไร โดยส่วนตัวผมจะเลือกค่าที่ชันมากๆไว้ก่อนเพราะต้องการให้ตัดความถี่ระหว่าง woofer กับ tweeter ให้ขาดจากกันไปเลยจะได้ไม่มีเสียงมากวนกัน แต่จริงๆแล้วมันก็ขึ้นอยู่กับชนิดของวงจรด้วยว่าต้องการออกแบบวงจรให้เป็นแบบใดเช่น Link/Riley,Butterworth,Bessel

ทั้งนี้จากเวปที่พี่ๆเพื่อนๆได้ให้มาทางเวปเขาได้ทำการคำนวนค่าต่างๆให้เรียบร้อยแล้ว เราก็สามารถนำค่าที่ได้จากการคำนวนนั้นไปใช้ได้เลย แต่อาจจะต้องเปลี่ยนค่าบางอย่างเท่านั้นเองครับผม
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 08:27:34 PM »

มันมีข้อดีข้อเสียของมันความชันมาก  ลําโพงบ้านเเต่ก่อนนิยมใช้กัน  เเต่ปัญหาค้างเคียงมันเยอะมากกว่า
ที่จะได้ผลดี  ยิ่งลําโพงบ้านสมัยใหม่ มีการเน้นสร้างดอกเเละเเก้ปํญาในสมัยก่อนลงได้เยอะมาก  จนเดียว
นี้หันไปใช้ออเดอร์ตํ่าๆกันเกือบทั้งหมดเเล้วครับ
sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 05:42:50 PM »

Cheesy

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 06:33:59 PM »

นี่คือดอกที่พี่เคยส่งไปที่เวบเมืองนอก   epos  พัฒนาอย่างมากจนทําให้ดอกทุ้มของเขาไม่ต้องใช้ crossver   คงใช้เเค่ C ตัวเดียวสําหรับทวีทเตอร์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์