tv national tvc- v10r มีแถบดำกว้างประมาณ 2 ซม วิ่งจากล่างขึ้นบน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 02:42:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: tv national tvc- v10r มีแถบดำกว้างประมาณ 2 ซม วิ่งจากล่างขึ้นบน  (อ่าน 6523 ครั้ง)
nakas
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 11:58:52 AM »

tv national tvc- v10r มีแถบดำกว้างประมาณ 2 ซม วิ่งจากล่างขึ้นบนตลอด ผมไม่ทราบอาการอะไร รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ

tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 02:05:12 PM »

ภาพมันเลื่อนหรือยังไงครับ  ถ้าภาพเลื่อนก็ปรับเวอร์โฮล  ถ้าเป็นการรบกวนทางภาพคงเป็นที่
C ไฟ 110  หรือไม่ก็C ไฟ300 ครับ   Kiss

ใครผิด ก็ว่าไปตามผิดถึงจะใหญ่แค่ใหนก็คือ.ผิด. ผิด. ผิด.
aaaa
member
*

คะแนน11

ช่างเขา เรามันช่าง

prastch@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 02:09:15 PM »

ลองเปลี่ยน C ไฟที่ต่อไปภาค R G B ค่า 10-22 ไมโคร 250 โวลล์ ดูครับ
TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 02:27:44 PM »

ลองลดความสว่าง ลงแล้วเป็นไหมครับ  ถ้าไม่เป็นก็จอเสื่อม ครับ ท่าน  แค่แนวทางเฉยๆ

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
nakas
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 03:34:25 PM »

ตอบผลครับ
1 เป็นภาพรบกวนครับ  c 160 v   c 400v เปลี่ยนแล้วเเหมือนเดิมครับ
2 c 10 mF/250 v เปลี่ยนแล้วเหมือนครับ
3 ผมลด cont. ลง ไม่มีแถบรบกวนแล้วครับ แต่ภาพไมค่อย คม ชัด เท่าไร สงสัยจอเสียอย่างที่ คุณ TLE บอก
  ขอขอบคุณทุก ๆ ท่านที่ช่วยชี้แนะครับ ขอบคุณครับ
TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 04:21:23 PM »

ลอง คุยกับลูกค้าก่อน ซิครับ ยิง จอดีๆ ดูได้อีกนานค รับ            ถ้าโชคไม่ดี เดียวจอ อ๊าก ครับ Lips Sealed ขอให้โชคดีครับ

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
ms
วีไอพี
member

คะแนน17

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 05:12:45 PM »

เท่าที่เจออาการนี้จอเสียครับ  ยิงเสี่ยงมากครับอาจจะมีอาการอื่นแทรกซ้อน  ตกลงกับลูกค้าทำความเข้าใจก่อนยิงจอนะครับ Cool Cool Cool
bdit2007
วีไอพี
member

คะแนน35

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 06:45:05 PM »

อย่าเพิ่งยิง หลานรัก ให้ใช้ DC Power Supply จุดใส้หลอดโดยไม่ต้องเปิด         
เครื่อง ปรับให้โวลท์สูงกว่าเดิมประมาณ 1 Volt หรือสูงกว่าเล็กน้อย คว่ำหน้าจอลงโดยใช้ผ้านุ่มรองรับกันเป็นรอยแล้วหาฆ้อนยางเล็กมาค่อยๆเคาะตรงคอจอภาพ แล้วลองสังเกตุดูว่ามีละอองผงเขม่าล่วงลงมาหรือไม่(ตั้งจอในภาวะปกติ)แถบดำที่ท่านกล่าวถึงมันเกิดจากการ อาร์คระหว่างคาโถด กับ ใส้หลอดในสภาวะของหลอดสูญญากาศมันสามารถเป็นตัวนำได้เมื่อมันไปอาร์คกับใส้หลอดซึ่งเป็น AC Voltage ส่วนใหญ่จะนำแรงดันไฟนี้มาจาก FBT เมื่อมันเป็น AC มันก็ฮัมเพลงออกมาให้เห็นแต่ถ้ามาเปรียบเทียบกับวงจรจุดใส้หลอดชุดนี้กับ Monitor PCจะเห็นได้ชัดใช้ไฟ DC ไปจุดใส้หลอดเพื่อหลีกเลี่ยงการรบกวนจาก ริปเปิ้ลAC ถ้าอยากจะพิสูจน์ให้เห็นจริงลองเปลี่ยน C  Fillter จุดนี้เป็นค่าที่ต่ำกว่าเดิมมากๆ( เราสมมุติว่า C มันแห้ง)แล้วท่านจะกระจ่างในดวงใจเลยครับ ฮัมแบบระเบิดเถิดเทิงเลยครับงานนี้ตองลองดูซะ Wink Smiley Coolแล้ว
nakas
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 06:33:32 PM »

ผมยิงจอไปแล้วครับ ใช้ได้แล้ว และส่งงานเก็บเงินแล้วครับ ขอโทษน้า bdit 2007 ด้วยครับที่ผมเข้ามาอ่านช้าไป แต่จะเก็บข้อมูลใว้เป็นความรู้ครับ
   ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ ขอบคุณครับ
ms
วีไอพี
member

คะแนน17

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 08:12:11 PM »

ดีใจด้วยครับ   Embarrassed
tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 05:55:04 PM »

อย่าเพิ่งยิง หลานรัก ให้ใช้ DC Power Supply จุดใส้หลอดโดยไม่ต้องเปิด         
เครื่อง ปรับให้โวลท์สูงกว่าเดิมประมาณ 1 Volt หรือสูงกว่าเล็กน้อย คว่ำหน้าจอลงโดยใช้ผ้านุ่มรองรับกันเป็นรอยแล้วหาฆ้อนยางเล็กมาค่อยๆเคาะตรงคอจอภาพ แล้วลองสังเกตุดูว่ามีละอองผงเขม่าล่วงลงมาหรือไม่(ตั้งจอในภาวะปกติ)แถบดำที่ท่านกล่าวถึงมันเกิดจากการ อาร์คระหว่างคาโถด กับ ใส้หลอดในสภาวะของหลอดสูญญากาศมันสามารถเป็นตัวนำได้เมื่อมันไปอาร์คกับใส้หลอดซึ่งเป็น AC Voltage ส่วนใหญ่จะนำแรงดันไฟนี้มาจาก FBT เมื่อมันเป็น AC มันก็ฮัมเพลงออกมาให้เห็นแต่ถ้ามาเปรียบเทียบกับวงจรจุดใส้หลอดชุดนี้กับ Monitor PCจะเห็นได้ชัดใช้ไฟ DC ไปจุดใส้หลอดเพื่อหลีกเลี่ยงการรบกวนจาก ริปเปิ้ลAC ถ้าอยากจะพิสูจน์ให้เห็นจริงลองเปลี่ยน C  Fillter จุดนี้เป็นค่าที่ต่ำกว่าเดิมมากๆ( เราสมมุติว่า C มันแห้ง)แล้วท่านจะกระจ่างในดวงใจเลยครับ ฮัมแบบระเบิดเถิดเทิงเลยครับงานนี้ตองลองดูซะ Wink Smiley Coolแล้ว
ฟังดูน่ากลัวมากๆครับ  แต่น่าสนใจมากครับ  Embarrassed

ใครผิด ก็ว่าไปตามผิดถึงจะใหญ่แค่ใหนก็คือ.ผิด. ผิด. ผิด.
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์