หลงทาง แบบไปไหนไม่ถูก
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 08:29:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลงทาง แบบไปไหนไม่ถูก  (อ่าน 4961 ครั้ง)
bunyut
member
*

คะแนน14

ขยันเข้าไว้จะได้สำเร็จ

« เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 08:23:10 AM »

พูดแล้วก็อายตัวเองครับ  ผมซ่อม ที วี  ซาร์ป  ภาคจ่ายไฟ  ทรานซิตเตอร์พัง   d 1883  ขา c 300v  ขาe  100v  ขา ิ  100 v   มันเป็นไปได้รึ  beมีไฟออกมา ตั้ง100v  งง  ไอซี  701 ในภาคจ่ายไฟผมก็เปลี่ยนแต่ไฟที่ขา  b  e  ยังออก100v  3วันครับ  ผมยังไม่มีปัญญาทำให้ไฟ ที่ขา ิ ิb  และ ขา e   ไม่มีไฟไม่ได้  หมดท่าเลยครับ  มันคล้ายกาวด์  ไม่มี วัดดูวงจรดูว่ากาวด์มันขาดตรงจุดไหน มันไม่เจอ  ว่าขาด นั้งเลยครับ หมดอาลัย ตายอยาก เบื่องานซ่อมเป็นอย่างมากเลยครับ ไม่อยากจะซ่อมเลยหมดท่าซ่อมมา20ปี  หมดท่าเอาดื้อ  เพราะขา  be ,มีไฟออก  ยิบโทรศัพย์ โทรไปหาท่านสุธิต  ท่านสุธิตบอกว่ากาวด์ขาด  เอ แล้วไฟ 300v มันมาได้อย่างไร  พอท่านสุธิตว่ากาวด์ขาดเท่านั้นหละครับ  มันเหมือนกับจีจุดเสีย  เพื่อความมั่นใจ อีกครั้ง    ผมมองข้าม  อาร์  708  ไปได้อย่างไร   6.8.โอม   ที่ดึงเอาไฟ เอ ซี  ขึ้นมาให้ ซี  450v  แต่เราใช้กาวด์นอกวัดทำไมมันมีไฟ 300v  ผมไม่ได้ใช้กาวด์ใน ไงครับ  ถ้าผมใช้กาวด์ในคงรู้เรื่องตั้งแต่ 5 นาทีแรกที่ซ่อมแล้วหละครับ  ดันใช้กาวด์นอกเลยหมดท่าเพราะกาวด์แท้ๆๆเพื่อนช่างจงจำไว้  อย่ามองข้าม  บางเรื่อง   อย่าเชื่อหมั้นในตัวเองจนเกินไป  อย่าเชื่อในสิ่งที่เห็น  บางทีมันไม่เป็นอย่างที่เห็นเสมอไป สำบายดี๋ครับ     Embarrassed

ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
Administrator
member
*

คะแนน603

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 05:33:19 PM »

..อ่านตั้งนานนึกว่าบ่นอะไร ... ดีครับมาประจานข้อผิดพลาดของตัวเองให้เพื่อนๆอย่าทำตามเชียวนะ  Grin
..ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ..เมื่อวานนี่แหละสดๆร้อนๆ ซ่อม sony 25"เสร็จ เสียภาคจ่ายไฟ ..พอซ่อมเสร็จปรากฏว่าสีแดงไม่ออก หลงไปไล่ทางเดิน Rตั้งนาน ... สุดท้ายซุ่มซ่ามเองครับขาหลอดภาพ KR งอพับ ..  .อายจังวุ๊ย อิๆ  Grin Tongue

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 05:34:34 PM »

เริ่มแก่แล้วครับ  Cool

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 05:37:40 PM »

แล้วทำไมไม่วัดไฟตกคร่อมBEมันเลยพ่อคุณเอ้ย หลักการไบอัสTR ให้วัดไฟไบอัสที่ขา BกับEแล้วมันก็จะไม่หลงทาง เสียเวลาหลงภรรยาเพื่อนก็หนีหมด

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
bunyut
member
*

คะแนน14

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 08:29:41 AM »

ครับงานซ่อมบางวัน  มันคิดอะไรทะรุปุโปร่งไปหมด  แต่บางวันซ่อมเหมือนไม่ตั้งใจยังงั้นแหละ ไม่ได้คิดอะไร   [  เหมือนไม่มีสมองครับ]    มันคิดไม่ถึงครับ  ผมหลงไปจนถึงกรุงเทพเลย   Embarrassed  อายครับ   ก็ทีหลังจะได้มีสติกว่านี้    เลยเอามาลงประจานตัวเองให้เพื่อนได้ขำกัน  ว่าซ่อมมาได้ยังไงจนปานนี้  อิอิ   ก็  คือ ครั้งหนึ่งในการซ่อมที่ทำเอานั่งบื้อเลย  โดยอาการง่ายๆๆ  โดยที่เราไม่ทันคิด  คิดไม่ถึงในจุดนั้นๆ   Embarrassed

prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 11:21:25 AM »

ธรรมดาครับ ผมก็เคยนั่งทำผิดทำถูกอยู่เหมือนกันในบ้างครั้ง แต่กว่าจะหาทางกลับเข้าที่เข้าทางก็ล่อเอาเหนื่อยใจไปเหมือยกัน
แต่ว่าอย่าลงทางมาเที่ยวทาง 3 จังหวัดก็แล้วกันนะครับ เป็นห่วง........... Grin

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
bunyut
member
*

คะแนน14

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 12:44:25 PM »

เหิอ ตอนนี้มีหล งแบบใหม่ครับ  เกิดเป็นชายทุกท่านก็คงมีหลงอยู่บ้างไม่มากก็น้อย  เมื่อก่อนเขาว่าหลงเมียน้อย   หึหึ เพื่อนช่างใครมีมั่งยกมือขึ้นดิ ไม่ต้องอายครับลูกผู้ชายหลงผิดไปอภัยได้ครับ  แต่ตอนนี้ผมมีหลงแบบใหม่ครับ อิอิ มีใครเป็นมั่งครับ หลงแบบผมคือตอนนี้ผมหลงเด็กครับ  ซามติดรางอย่างแรงเล้ย   อิอิ   Tongue Tongueตอนมีหลงเด็กมาแทนหลงเมียน้อยครับ  ครับหลงอะไรก็หลงได้ครับแต่อย่าหลงเห็นน้องเมียเป็นเมียตัวเองหละกันครับ Tongue Tongue

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 12:56:29 PM »

หลงทางต้องใช้ GPS ช่วยครับ  Tongue Cool Grin

bunyut
member
*

คะแนน14

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 12:54:05 PM »

แล้วที่ว่าหลงเด็กหละ ท่านพรเทพ มีอะไรมาแก้ครับ  อย่าให้มันหลงมากก็ยังดี  หลงน้อยๆหน่อย อิอิ Grin

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์