ขอวิธี Clear Memory FAX SHARP
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 12:24:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธี Clear Memory FAX SHARP  (อ่าน 37660 ครั้ง)
max357
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2007, 12:48:03 PM »

ถาม เครื่อง FAX มีสัญญาณสายเข้า 3 ครั้ง ขึ้นคำว่า RECEIVING

เครื่องทำการดึงกระดาษเข้าไปนิดหน่อย แล้วก็นิ่งไปพักหนึ่ง มีสัญญาณ เสียง ปี๊ดยาวๆ 1 ครั้ง แล้วก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ไม่มีข้อความในกระดาษ

อาการจะเป็นอย่างที่เขียนมา หลายๆครั้งไม่หายซักที่

ส่ง FAX เข้ามาไม่ได้ เป็นอย่างนี้ มาหลายวันแล้วครับ

ขอวิธี Clear Memory ด้วยครับ

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2007, 12:54:50 PM »

ลองดูครับ.................. Tongue
max357
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2007, 01:02:49 PM »

ผมจะตรวจสอบได้อย่างไรครับว่าเกิดปัญหาอะไร
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2007, 03:42:53 PM »

รุ่นนี้ตัดกระดาษอัตโนมัติใช่หรือไม่ครับ
ลองดูว่าชุดเซ้นเซอร์ต่าง ๆ มีเศษกระดาษหรืออะไรเข้าไปติดขัดหรือเปล่าครับ

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 06:30:02 PM »

แล้วลอง Print Help ออกมาได้ใหม

Copy ได้ใหม

ถ้าได้ แสดงว่า ส่วนการ พิมพ์ ปกติ จะได้ไปหาจุดเสียจุดอื่นๆ ครับ
แต่ ถ้าไม่ได้ ก็ดูว่า มันทำงานถึงขั้นใหน เช่น Copy หรือ Prin Help แล้ว มันก็ดึงกระดาษได้หน่อยเดียว ก็เป็นเหมือนตอนรับ แฟกซ์ ก็แสดงว่า หัวพิมพ์ เสีย ( มันไม่น่าซ่อมแล้วหละ เพราะอะไหล่แพง )
ถ้าข้างต้นได้แล้วให้ ลอง

ส่งไปให้คนอื่นๆ ได้ใหม

ก็ทำตามนี้แล้วได้หมด เครื่องก็ไม่เสียครับ

Grin Grin Grin

คุณให้ข้อมูลมาหน่อยเดียวเองก็เลยต้องให้ทำอย่างว่า ข้างต้นก่อน

การซ่อมทุกอย่างมันไม่ได้ยาก หรอกครับ แต่ละอุปกรณ์ มันมีส่วนต่างๆ ทำงาน ช่วยกันไป หาก เราสามารถ สรุปได้ว่ามันเสียที่ส่วนใด การตรวจซ่อมก็จะง่ายมากขึ้น

เหมือน ซ่อม ทีวี ต้องรู้ว่ามันมี ภาคใหน ทำงานอย่างไร

ลองดูน่ะครับ Wink Kiss

tha
member
*

คะแนน9

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 03:47:21 PM »

ไม่ทราบว่ารุ่นใหนครับ  เพราะเครื่องถ้า DISPLAY แจ้ง  RECEIVING ส่วนใหญ่จะเป็นรุ่นที่มีหน่วยความจำในตัว และจะแจ้งเวลาหน่วยความจำใกล้เต็ม  คือมีการส่งแฟกซ์เข้ามาตอนกระดาษหมดหน่วยความจำจะเก็บเอกสารที่ส่งมาไว้ แต่ไม่มีการเคลียร์หน่วยความจำ หรือไม่สั่งพิมพ์เอกสารที่มีอยู่ในหน่วยความจำ   แต่ต้องดูก่อนนะครับว่าขึ้น  RECEIVING  สลับกับอะไร เช่นสลับกับ  PAPER JAMMED , CHECK PAPER , FAX MEMORY FULL  ลองดูนะครับ Tongue
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2007, 09:15:57 AM »

รุ่นไหนครับ
ลองดูอาการข้างเคียง ที่ผมเจอมาครับ(คล้าย ๆ กัน)
ต้องแกะเครื่องออกมาเป่าทำความสะอาด เพราะอาจจะมีฝุ่นไปบังหน้า Senser ครับ
และให้ดูตรงชุดเฟืองขับแกนหมุนกระดาษ ที่ผมเจอมาคือ น๊อตมันคลายตัว ทำให้เฟืองชุดขับกระดาษ แกนลูกกลิ้งตัวบน ที่จะขับกระดาษขาออก มันไม่สนิทกันครับ แกะออกมาแล้วประกบให้สนิทกันแล้วใส่น๊อตให้แน่นครับ  Tongue
pajak
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 12:40:02 PM »

อาการนี้เป็นอาการของ mainboard มีปัญหาครับ ต้องลอง clear memmory ดูก่อน เพราะเครื่อง fax
sharp รุ่นใหม่ ๆ มักจะมีปัญหาที่ตัว mainboard อยู่บ่อยๆ ซึ่งอาการในลักษณะแบบนี้ ก็เจอมาหลาย
เครื่องแล้วเหมือนกันครับ ถ้าทราบรุ่นด้วยก็จะดีเหมือนกันนะครับ
thosaphon
วีไอพี
member

คะแนน7

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 01:39:59 AM »

clear memmory ทำยังไงครับ มีเวปไหนสอนซ่อม fax บ้างครับ
pajak
member
*

คะแนน4

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 10:59:04 AM »

วิธี clear memory

ที่ถูกต้องของ Fax sharp ทุกรุ่น ตั้งแต่รุ่นแรก จนถึง รุ่น ปัจจุบัน

ให้กด  FUNCTION , 9 , * , 8 , # , 7

แล้ว กด start

แล้ว กด # หรือ * ไปจนเจอคำว่า  memory clear

แล้วกด start  เป็นอันเสร็จสิ้นการ clear memory
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์