พาเที่ยวเมืองแพร่....วันนี้ยังมีของดีอีกมากมาย..แนะนำม.แม่โจ้แพร่(1)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 01, 2024, 10:28:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พาเที่ยวเมืองแพร่....วันนี้ยังมีของดีอีกมากมาย..แนะนำม.แม่โจ้แพร่(1)  (อ่าน 8835 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2007, 11:52:31 AM »

..ผมและทีมงานเดินทางจากจ.เชียงใหม่มาจ.แพร่ ใช้เวลาประมาณ 4 ชั่วโมง (ส่วนมากแวะโน่นแวะนี้ จึงได้ชื่อว่าทีมงานเต่าคลาน อิๆ) ...  Sad
... ถึงจุดหมาย มหาวิทยาลัยแม่โจ้  อ.ร้องกวาง จ.เเพร่ ...ภาระกิจที่ต้องช่วยกันดูแล+ปรับแต่งสัญญาณรบกวนของเครื่องส่ง FMชุดใหม่ 94.00 Mhz. แทนชุดเดิมที่เสียหาย ...อยากมาช่วยเหลือเพราะสถานีFM แห่งนี้เป็นสถานีวิทยุเพื่อการศึกษาให้ความรู้แก่ประชาชนเป็นหลัก  Tongue

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2007, 11:58:06 AM »

.. อาคารศิลปะประยุกต์ทรงไทย ที่ท่านอธิการบดี ดร.เทพ ได้วางแบบแปลนไว้ ..โดดเด่นมองสะอาดตา  Lips Sealed
..ด้านหน้าเป็นอาคารของตึกอธิการฯ และฝ่ายบริหาร ... แวดล้อมด้วยหุบเขาและอ่างเก็บน้ำขนาดใหญ่ 2 อ่าง  Tongue
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2007, 12:02:46 PM »

อาคารแผนกโสต ฯและห้องส่ง FM.  ..
..tower ที่นี่สูงพอสมควร เป็นชนิดกายด์ไวร์  สายส่งใช้ฮาริแอค7/8  2 ชุด  Tongue
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2007, 12:06:52 PM »

หากผมมาจ.แพร่ จะมาขลุกอยู่ห้องด้านล่างห้องที่สอง ... แต่คงนานทีจะมาครั้งครับ  Tongue
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2007, 12:17:35 PM »

ระบบสายอากาศประกอบด้วย cercular ติดตั้งยอดบนสุด 2 ห่วง (จะเพิ่มเป็น 4 ห่วงในโอกาสต่อไป )
ส่วนด้านล่างเป็นไดโพล 8 ห่วง เป็นสายอากาศสำรอง
เครื่องส่งใช้แบบ MOSFET ฟิลเตอร์หน้าหลัง 2 ชุด HARMONICS FILTER หน้าและหลัง PA  เพื่อให้คลื่นที่ออกอากาศสะอาดมากที่สุดเท่าที่กระทำได้ ไม่ให้ไปรบกวนความถี่อื่นๆ
..เท่าที่ทดลองส่งกระจายเสียงโดยใช้สายอากาศเซอร์คูล่า 2 ห่วงบนเมื่อวาน  สามารถครอบคลุมพื้นที่ได้ประมาณ 2,500 ตารางก.ม. ...เป็นที่พอใจของทุกฝ่ายที่หวังให้เป็นคลื่นวิทยุการศึกษา..ให้ความรู้-ข่าวสารแก่ชุมชนอย่างแท้จริงอีกสถานีหนึ่งในจ.แพร่ )
..แต่เท่าที่ลองเช็คสัญญาณในจ.แพร่แล้ว ปรากฎว่าในตลาด อ.เมืองซึ่งอยู่ห่างจากสถานีส่งของเราประมาณ 40 กม. บางจุดไม่สามารถรับคลื่นได้ ซึ่งทีมงานเช็คแล้วพบว่าเป็นเพราะในอ.เมืองแพร่ มีสถานีส่งFM. 94.50 Mhz. มีคลื่นรบกวนมากดทับคลื่น 94.00 ..นี่คือปํญหาที่ต้องแก้ไขในเดือนหน้า Cry
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2007, 12:33:30 PM »

.. อีกอาคาร เป็นคณะวิทยาศาสตร์ ติดตั้งสายอากาศของระบบสื่อสาร โดยเป็นสถานีรีพีทเตอร์ระบบดูเพลกซ์ ระยะทางติดต่อ ลูกข่าย(เสายาง)กับเสายาง ประมาณ70 ก.ม.
..คูชคาร์ฟยากิ 2แผงบนเป็นชุดส่ง ส่วนโฟลเด็ดไดโพลชุดล่างเป็นชุดรับ  Tongue
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2007, 12:36:53 PM »

ใกล้เข้ามาอีกนิด  Tongue
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2007, 12:49:16 PM »

ม.แม่โจ้แพร่มีเนื้อที่ประมาณ 6,000 ไร่ (ยังไม่รวมพื้นที่ฝึกเรียนป่าไม้)
มีนศ.ในขณะนี้ประมาณ 3,000 คน
.. บรรยากาศรอบๆ ยังมีความเป็นธรรมชาติอยู่อีกมาก น่ามาเรียนจริงๆครับ  Tongue
...ภาพอาคารหอพักนศ. และบริเวณฟาร์มฝึกหัด ...  Tongue
Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2007, 12:52:42 PM »

เห็น ไดโพล  และยากีกู๊ดชาร์ป   แล้วนึกถึงบรรยากาศตอนหัดเล่นแฮมใหม่ๆ        เห็นยากิและไดโพลเหมือนเห็นนางฟ้าเลยครับพี่เล็ก             คืออยากได้มาก      มีงานจัดแฮมโชว์ที่ไหนเป็นต้องชวนเพื่อนๆสมาชิกไปกัน       
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2007, 01:29:01 PM »

..สวัสดีอีกครั้งครับ ...น้องใหม่ ชะอำ ..ผู้มีน้ำใจ  Tongue Smiley
..ครับหากย้อนอดีตกลับไปได้ก็คงเป็นเรื่องที่ดีมากครับ เพราะมีความทรงจำดีๆที่มีน้ำใจมายมายของวงการวิทยุสมัครเล่นจ.เชียงใหม่ ..  Tongue
...หนึ่งความทรงจำดีๆกับคุณลุงเลิศ HS5 BD (เจ้าของลานนาวอเตอร์เชียงใหม่) ที่ท่านล่วงลับไปแล้ว ..เกือบยี่สิบปีก่อน  บ่อยครั้งยามเย็นคุณลุงจะหอบเบียร์กระป๋องมาทีละลัง มานั่งพักผ่อนกินเบียร์..พูดคุยและทดสอบ DX สัญญาณทางไกลที่ office ผมบ่อยๆ เพราะสมัยนั้นผมใช้ยากิ 4 bay ยาวบูมละ 6 เมตร ..หมุนปรับทิศทางได้  สามารถQSO กับเพื่อนๆนักวิทยุสมัครเล่นที่อยู่ไกลๆได้ดีพอสมควร ... และที่บ้านคุณลุงเลิศก็ติดตั้ง สายอากาศยากิ 4 ชุดเหมือนกัน แต่ดีกว่าผมเพราะนอกจากจะหมุนรอบตัวได้แล้ว ยังก้มเงยได้อีกด้วย (สายอากาศยากิในเชียงใหม่แทบทุกคนต้องยิงมุมแหงนขึ้นเล็กน้อยเพราะเชียงใหม่เป็นเมืองในหุบเขา...และประโยชน์มากกว่านั้นของโรเตอร์ก้มเงยคือใช้ติดต่อกับยานอวกาศของรัสเซีย และทดลองการสะท้อนคลื่นวิทยุของดวงจันทร์ ..แต่คุณลุงเลิศไม่รายผลกลับมาว่าลองไปถึงไหน )...และนับว่าระบบสายอากาศของคุณลุงเลิศเป็นเทาเวอร์ต้นเดียวในสมัยนั้นที่ทันสมัยที่สุด  แต่ท่านเล่นอยู่คนเดียวคงไม่สนุก จึงมาเล่นที่officeผมบ่อยๆ ...
..ตอนนี้คิดถึงท่านทีไรอดใจหายไม่ได้ครับ ....ไม่มีใครหลีกเลี่ยงสัจจธรรม เกิด แก่ เจ็บ ตาย ได้ซักคน ..
.. วันนี้ได้แต่หยิบนาฬิกาที่ท่านเคยมอบให้มาดูต่างหน้าท่าน ...ข้อความแทนคำพูดของท่านที่แนบไว้กับนาฬิกา ." WITH COMPLEMENTS HS5 BD "... .ใบหน้ายิ้มแย้ม...หัวเราะอย่างสนุกสนาน.. และพูดคุยกับผมแบบเป็นกันเอง ยังอยู่ในความทรงจำดีๆตลอดไป .. Smiley
Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2007, 02:32:37 PM »

Smiley Smileyสวัสดีพี่เล็กดีใจที่ยังจำผมได้    Tongue             ดีครับที่ มีความทรงจำดีๆให้แก่กัน      เรื่องการเกิดแก่เจ็บตาย     ทุกวันนี้ผมก็พอที่จะทำใจได้   ว่ามันสักวันมาต้องมาหาเรา    ทุกวันนี้ผมพยามวิ่งหนีมันอยู่ครับ  ด้วยการรักษาสุขภาพ      เอาอย่างพี่เล็กคืองดกินเหล้า      จะกินบ้างก็บางครั้งบางคราวเท่านั้น       พูดถึง Ham   ทางพื้นที่พี่เล็กมันน่าเล่น   มีหุมเขา   และคนหลายเชื้อสาย   น่าสนุก  ปัจจุบันยังมีคนเล่นเยอะไหมครับ          พื้นที่ทางเพชรบุรี  ตอนนี้หันมานิยม  เครื่อง 245 mhz   กันค่อนข้างมาก   ทางบ้านผมเขาเรียกกันติดปากว่า  ว.แดง  ครับ     ชื่อเท่ห์ไปอีกแบบนะ ครับ        เรียกว่า   วอแดง   ... Tongue
hs6tpa
วีไอพี
member

คะแนน9

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 12:52:38 PM »

ขอกราบขอบพระคุณพี่เล็กและพี่โอ๋เป็นอย่างสูงครับที่ได้มาพัฒนาบ้านใหม่ของผมให้ดียิ่งขึ้นผมจะรักษาบ้านหลังนี้ให้ดีที่สุดและพี่เล็กจะได้มาที่ม.แม่โจ้-แพร่ อีกแต่ไม่ได้มาซ่อมแต่ต้องมาเพื่อเพิ่มปริมาณงานครับ ในวันเดินทางเป็นเรื่องที่แปลกหลายเรื่อง อาทิเช่น คนที่ร่วมเดินทางมา 3 คน เป็นปีกุนด้วยกันทั้งหมด โดยมิได้นัดหมาย รักษาสุขภาพครับ FM 94 MHz เสียงจากแม่โจ้-แพร่ กราบขอบพระคุณมา ณโอกาศนี้ครับ น้องโด่ง HS 6 TPA
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 01:21:46 PM »

..ดีใจเช่นกันครับที่สถานี 94.00MHZ.ม.แม่โจ้แพร่ .จะได้ส่งกระจายเสียงเผยแพร่ข่าวสารความรู้แก่ประชาชนได้เต็มที่...ขอให้น้องโด่งดีเจเสียงหล่อ..จัดรายการได้ม่วนแต้ๆ....รักษาสุขภาพเช่นกันนะครับ ..คิดถึงครับ..  Tongue Smiley
...ไปที่แพร่...กำลังนึกถึงหมูสะเต๊ะแสนอร่อย กับก๋วยเตี๋ยวต้มยำรสถูกปากที่ร้านก๋วยเตี๋ยวโบราณ .... อร่อยมากกกกๆๆๆ....หิวข้าวแล้วสิเรา อิๆ   Grin
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์