คลิก tool แล้ว Internet option ไม่ขึ้น ทำอย่างไรดี
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 09:28:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คลิก tool แล้ว Internet option ไม่ขึ้น ทำอย่างไรดี  (อ่าน 17466 ครั้ง)
Songkran_wb
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 12:54:58 PM »

เครื่องมีปัญหาโดนไวรัสเข้าเจออาการ มีดังนี้ คลิก ที่ shutdown แล้ว restart เอง , คลิก tool แล้ว Internet option ไม่ขึ้น , เครื่องฟ้องว่าเสียบ USB ไว้แต่ความจริงไม่ได้เสียบไว้ ควรทำอย่างไรดี ได้ใช้ NOS32แล้วเครื่องRestartเอง

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 01:42:38 PM »

โดนไวรัสครับหาดูกระทู้เก่าในนี้มีเยอะแล้ว

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
vhahaha
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 07:31:27 PM »

ลองดูนะครับอาการมันคล้ายๆกัน ส่วนโคดไฟล์อันนั้นมันจะเปิดโฟลเดอร์ออฟชั่นให้ครับ
ได้มาจากบอร์ดเก่าแล้วครับ ไม่ก็ลองหาๆดูนะครับ
--------------------------------------------------------------------------------
วิธีแก้ไวรัส BRONTOK.A ที่หลายๆคนโดน

1. เข้า safe mode

2. เข้า msconfig (start/run/msconfig -> startup)
เอาเครื่องหมายหน้าไฟล์เหล่านี้ออกครับ
- norBtok
- smss

3. boot เครื่องใหม่ข้า safe mode
หลังจากนี้ virus จะหยุดทำงานแล้วครับ ต่อไปเราจะตามลบมันออกให้หมด

4. โหลด file นี้ครับ เพื่อปลดล๊อกให้ใช้ Regedit แก้ไข Folder option ที่โดนปิดไว้
http://securityresponse.symantec.com/avcenter/UnHookExec.inf
เมื่อโหลดเสร็จให้ คลิ๊กขวาที่คำว่า install นะครับ

หรือก๊อปปี้โค๊ดต่อไปนี้วางในNotepad แล้วเซฟเป็นนามสกุล .inf ครับ

[Version]
Signature="$Chicago$"
Provider=Symantec

[DefaultInstall]
AddReg=UnhookRegKey

[UnhookRegKey]
HKLM, Software\CLASSES\batfile\shell\open\command,,,"""%1"" %*"
HKLM, Software\CLASSES\comfile\shell\open\command,,,"""%1"" %*"
HKLM, Software\CLASSES\exefile\shell\open\command,,,"""%1"" %*"
HKLM, Software\CLASSES\piffile\shell\open\command,,,"""%1"" %*"
HKLM, Software\CLASSES\regfile\shell\open\command,,,"regedit.exe "%1""
HKLM, Software\CLASSES\scrfile\shell\open\command,,,"""%1"" %*"
HKCU,Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Policies\System,DisableRegistryTools,0x00000020,0

เมื่อเซฟเสร็จจะได้ไฟล์ที่มีที่เฟืองสีเหลืองก็เป็นอันถูกต้อง (เซฟชื่ออะไรก็ได้ครับ) แล้วคลิกขวาเลือกคำสั่ง install ครับแล้วรีสตาร์ทเครื่องแล้ว เข้า regedit (start/run/regedit)
เข้าไปที่ HKEY_CURRENT_USER / Software / Microsoft / Windows / CurrentVersion /
Policies / Explorer
ลบ NoFolderOptions ออกหรือแก้ค่าเป็น0ครับ (อันนี้ virus มันซ่อน menu Options...ไว้ครับ) แล้วรีสตาร์ทเครื่องแล้วสแกนไวรัสด้วยAVGอีกรอบครับ

5. เข้า regedit (start/run/regedit)
เข้าไปที่ HKEY_CURRENT_USERSo ftwareMicrosoftWind owsCurrentVersion
PoliciesExplorer
ลบ NoFolderOptions ออก (อันนี้ virus มันซ่อน menu Options...ไว้ครับ)

6. search ใน my computer (My computer/search...)
หาไฟล์ *.exe
โดยใช้ filter
--> what size is it?
specify size
at most 85 kb (เผื่อไว้หน่อย)
จากผลลัพย์ที่ได้ กด คอลัมน์ size แล้วดู ให้ลบไฟล์ที่ความจุ 80 kb ที่ icon จะเป็นรูป คล้ายกับ Folder มาก ลบทิ้งเลยครับ (อย่าเพลอไป ดับเบิ้ลคลิ๊กหล่ะ ต้องเริ่มข้อ 1 ใหม่เลยนะครับ หุหุ เตือนไว้ก่อน)

7. ลบไฟล์ เหล่านี้ด้วยครับ

C:\Documents and Settings\ชื่อ username\Local Settings\Application Data\
ลงไป กด Enter หากพบไฟล์เหล่านี้ลบทิ้งให้หมด
csrss.exe
inetinfo.exe
lsass.exe
services.exe
smss.exe
winlogon.exe

C:\Documents and Settings\ชื่อ username\Start MenuProgramsStartup\ Empty.pif
C:\Documents and Settings\ชื่อ username\Templates\ A.kotnorB.com
C:\WINDOWS\inf\ norBtok.exe
C:\WINDOWS\system32\ 3D Animation.scr

8. เท่านี้ไวรัสจะถูกกำจัดไปครับ

Songkran_wb
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 01:33:26 AM »

หายแล้วครับ ขอบคุณมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์