รีพิตเตอร์สายอากาศต้นเดียว
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 08:56:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รีพิตเตอร์สายอากาศต้นเดียว  (อ่าน 41460 ครั้ง)
HS4QPH
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 11:48:12 AM »

ท่าใดทราบบ้างครับว่ารีพิตเตอร์สายอากาศต้นเดียวทำอย่างไรครับ  จะเอาไปทำโปรเจคครับ Cheesy Cheesy

chalitcha
วีไอพี
member

คะแนน5

การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 12:15:49 PM »

Wink
ต้องใช้ duplexer   เลือกรับ - ส่ง
HS4QPH
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 12:26:45 PM »

Cheesy Cheesy ดูเพล็กเซอร์มีหลักการ คร่าวๆอย่างไรครับผม Sad
wjdesign ♥
วีไอพี
member

คะแนน30

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 06:04:29 PM »

Duplexer...จริงๆ มันก้อตัวกรองความถี่(Filter)ดีๆนี่แหละ เอามาบล็อก
ความถี่ที่เราไม่ต้องการ..ยอมให้แต่ความถี่ที่เราต้องการผ่านไปได้(ด้วยการจูน)
 เพราะรีพีทเตอร์จะใช้ความถี่รับและส่งคนละความถี่ แต่จะรับและส่งในเวลา
เดียวกัน ฉะนั้นจึงต้องมีการป้องกันไม่ให้ความถี่จากภาคส่ง(ซึ่งแรงกว่า) เข้า
ไปรบกวนภาครับ ถึงจะใช้สายอากาศสองต้น(รับต้น-ส่งต้น) ก้อต้องมีแบนด์พาส
มาบล็อกอยุ่ดี แต่พอมาใช้สายอากาศต้นเดียวก้อเลยต้องมี Duplexer มาเกี่ยว
ข้องเพราะมันต้องทนกำลังส่งที่สูงๆได้ การทำงานของมันก้ออาศัยการสะท้อน
ของคลื่น, ความยาวคลื่น..ไปหาอ่านเอาเอง..ฮ่า !! มีรูปให้ดู..ลองทำความเข้าใจ
ดูครับ..ประมาณว่าทางวันเวย์..เข้าทาง-ออกทาง ห้ามย้อนศร เดี๋ยวตำรวจจับ..ฮ่า !!
HS4QPH
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 11:59:44 PM »

Cheesy Cheesy QRU 73/88
wjdesign ♥
วีไอพี
member

คะแนน30

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 05:39:01 PM »

Block Diagram ครับ..!!
wjdesign ♥
วีไอพี
member

คะแนน30

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 05:51:32 PM »

อันนี้เปนหน้าตาของ Duplexer แต่เปนของย่าน UHF ความถี่ที่ ประมาณ
335 - 400 MHz ใช้กับพวกดาต้าลิงค์ แต่ของย่าน VHF ก้อมีรูปร่างหน้าตา
เหมือนกันเด๊ะ ไซด์นี้ 50W. ทนได้สบายๆ..ไม่ได้โม้..ฮ่า!!
HS4QPH
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2007, 12:55:40 AM »

Smileyมีขายไหมครับ อยากได้ย่านสมัครเล่นครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2007, 09:03:47 AM »

ค้นในกูเกิ้ลแล้วไปหาดูมีเยอะเหมือนกัน ไปหาอ่านแล้วแปลดู มีตัวอย่างการทำด้วย แต่ผมไม่เอาไหนเรื่องภาษา ยอมแพ้ครับ
   ถ้าผมเก่งภาษาคงจะอาสาไปแปรเอกสารCTXให้ คตส.แล้วไล่พวกที่อยู่กระทรวงต่างประเทศออกให้หมด
  ไม่รู้ตอนทำสัญญา สุนักตัวไหนมันแปล มาตอนนี้หาคนแปลไม่ได้ก็ไล่มันออกให้หมดอยู่ไปเสียดายเงินเดือนที่เก็บภาษีจากเราไปจ่ายให้มันแต่ไม่มีความสามารถ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
wjdesign ♥
วีไอพี
member

คะแนน30

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2007, 06:08:13 PM »

ง่ะ..!! อึ้งเลย เครียดอะไรรึป่าวครับพี่..เดี๋ยวธันวาก้อเลือกตั้งแล่ว คราวนี้เอาให้แจ่มเลย (รึก้อเหมือนเดิมอีก..ฮ่า!!)
จริงของพี่ e21xeq ครับ ผมเคยเห็นของพี่ๆ ที่เล่น VR แถวๆ ชุมพร เค้าใช้ท่ออลูมิเนียมทำเอาเส้นผ่าศูนย์กลาง
ซัก 4-5" ยาวประมาณศอก แต่ไม่รุว่าคำนวณยังไง ผมว่า คุณ HS4QPH ลองค้นดูในเน็ทก่อนแล้วกัน แล้วผม
จะช่วยหาอีกแรง ส่วนการจูนดูเพล็ก ค่อนข้างจะยุ่งยาก ต้องใช้พวกซิกเนลเจน รึไม่ก้อ สเปคตรัม ลองถามๆ พี่ๆ
ที่เล่น VR แถวๆ นั้นดูดิ เผื่อจะเวิร์ค..ไม่งั้นก้อเอางี้..เล่นสายอากาศสองต้นไปก่อน ทำชุดคอนโทรลรีพีทเตอร์
ให้ได้ซ๊ะก่อน เรื่องดูเพล๊กไว้ทีหลังได้..จิงป่ะ  วันนี้เอาวงจรชุดคอนโทรลมาฝาก ลองดูครับ
wjdesign ♥
วีไอพี
member

คะแนน30

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2007, 10:38:18 AM »

อันนี้ลายปรินท์ครับ..แต่งให้ชัดสุดๆ ได้แค่เนี๊ยะ ไงก้อไล่คู่ไปกับวงจรล๊ะกัน รู้สึกจะมี VR.
เกินมาตัว จัมพ์ข้ามได้เลยครับ เอาไปลงปรินท์อเนกประสงค์ลองได้เลย เพราะอุปกรณ์ไม่กี่ตัว
ส่วนของผมยังหาไม่เจอเลย..ไม่รุไปซุกไว้ไหน (ไม่ใช่หุ้นซะหน่อย..ฮ่า!!) เวลาจะใช้หาไม่เจอ
ทุกที ถ้าใจร้อนก้อทำไปก่อนเลยครับ..!!
Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 08, 2007, 11:20:00 AM »

ค้นในกูเกิ้ลแล้วไปหาดูมีเยอะเหมือนกัน ไปหาอ่านแล้วแปลดู มีตัวอย่างการทำด้วย แต่ผมไม่เอาไหนเรื่องภาษา ยอมแพ้ครับ
   ถ้าผมเก่งภาษาคงจะอาสาไปแปรเอกสารCTXให้ คตส.แล้วไล่พวกที่อยู่กระทรวงต่างประเทศออกให้หมด
  ไม่รู้ตอนทำสัญญา สุนักตัวไหนมันแปล มาตอนนี้หาคนแปลไม่ได้ก็ไล่มันออกให้หมดอยู่ไปเสียดายเงินเดือนที่เก็บภาษีจากเราไปจ่ายให้มันแต่ไม่มีความสามารถ

ประมาณนั้นเลย........ Tongue Tongue Tongue Tongue
HS4QPH
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 08, 2007, 09:51:23 PM »

Cheesy Cheesy Cheesy
prom jantapho
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 02:06:07 PM »

Cheesy  wjdesign  ไม่ได้เข้ามาดูหลายวันติดภารกิจต่างจังหวัด

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
wjdesign ♥
วีไอพี
member

คะแนน30

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 16, 2007, 03:56:42 PM »

หวัดดีครับ..เปนไงมั่งครับ ได้ลองกันรึยัง รึเครื่องระเบิดไปแล้ว ฮ่า..!! พอดีไอวงจรที่ผมให้ไป
มันค่อนข้างจะยุ่งยากซักหน่อย เพราะต้องเปิดเครื่องหาจุดที่เปน SQ.Gate (หรือจุดไหน
ก้อได้ในเครื่อง ที่พอรับสัญญาณได้แล้วจะให้ไฟบวกออกมา) ส่วนด้านส่ง ก้อต้องเปิดเครื่อง
อีกเพื่อต่อสาย PTT ให้ จริงๆ มันเหมาะกับเครื่องรุ่นเก่าๆ ที่เอามาดัดแปลงหรือไม่ก้อพวก
เครื่องเบส (50 วัตต์) เพราะมันเปิดเครื่องง่าย มือถือเผลอๆ แกะมาพังเลย  วันนี้พอดีไปท่อง
เวป เจอนี่มา..น่าจะเหมาะกับเครื่องมือถือ เพราะไม่ต้องแง๊ะอะไร สังเกตตรง R. (2.2K)
ที่วงไว้  มันมีทฤษฎี (ของใครไม่รุ..) ว่าเครื่องมือถือ(อาจไม่ทุกรุ่นน๊ะ) ถ้าลูปไมค์ของมันด้วย
ค่าความต้านทานประมาณนี้ (1.2-2.2K) มันจะคีย์เครื่องส่งโดยอัตโนมัติ คล้ายๆ VOX 
ผมก้อไม่เคยลองอีกนั่นแหละ..ฮ่า!!  ถนัดแต่ใช้รีเลย์ มันหนวกหูดี (ต๊อกแต๊กๆ ทั้งวัน)
วันไหนเงียบรู้เลย..เดี้ยง
ลองดูครับ..น่าจะเวริค์ เครดิตคุณ HS3LSE กับคุณ HS8KEE ไม่รุของใครแน่
เลยค้างชื่อไว้งั้นแหละ ขอบคุณน๊ะคร๊าบ..!!
sawingkee
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 16, 2007, 08:19:44 PM »

ง่ะ..!! อึ้งเลย เครียดอะไรรึป่าวครับพี่..เดี๋ยวธันวาก้อเลือกตั้งแล่ว คราวนี้เอาให้แจ่มเลย (รึก้อเหมือนเดิมอีก..ฮ่า!!)
จริงของพี่ e21xeq ครับ ผมเคยเห็นของพี่ๆ ที่เล่น VR แถวๆ ชุมพร เค้าใช้ท่ออลูมิเนียมทำเอาเส้นผ่าศูนย์กลาง
ซัก 4-5" ยาวประมาณศอก แต่ไม่รุว่าคำนวณยังไง ผมว่า คุณ HS4QPH ลองค้นดูในเน็ทก่อนแล้วกัน แล้วผม
จะช่วยหาอีกแรง ส่วนการจูนดูเพล็ก ค่อนข้างจะยุ่งยาก ต้องใช้พวกซิกเนลเจน รึไม่ก้อ สเปคตรัม ลองถามๆ พี่ๆ
ที่เล่น VR แถวๆ นั้นดูดิ เผื่อจะเวิร์ค..ไม่งั้นก้อเอางี้..เล่นสายอากาศสองต้นไปก่อน ทำชุดคอนโทรลรีพีทเตอร์
ให้ได้ซ๊ะก่อน เรื่องดูเพล๊กไว้ทีหลังได้..จิงป่ะ  วันนี้เอาวงจรชุดคอนโทรลมาฝาก ลองดูครับ
ลองดูที่เว็บ www.เอฟเอ็มเชียงใหม่ครับ เขารับจูน ระบบดูเพล็ก
คุยง่ายครับ Grin Grin
member
*

คะแนน413

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 24, 2007, 10:21:28 AM »

ตอนนี้ผมมีเครื่องอยู่จำนวน 2 เครื่องเป็น KANWOOD_TK1118 จีนแดง ภาค PA เสียไปแล้วเหลือแต่ภาครับใช้งานได้อยู่
แล้วก็เครื่อง KANWOOD  5 วัตต์ของจีนแดงเหมือนกันจะทำเป็นภาคส่ง แต่รุ่นไม่แน่ใจครับ 
อยากให้เพื่อนสมาชิกช่วยวิเคราะห์หน่อยว่าสามารถใช้กับวงจรนี้ได้หรือเปล่า   Cheesy  ล่วงหน้าครับ

wjdesign ♥
วีไอพี
member

คะแนน30

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 07:01:57 PM »

สวัสดีครับ...พี่ๆ ทุกท่าน 
     โห..ท่านพี่ prom jantapho ผมนึกว่า วอ.ออกลาว ออกพม่า ไปแล้วนะเนี่ย..ฮ่า !!
ผมไปหาเครื่องที่ท่านว่ามา..เหมือนเครื่อง Kington อย่างกะแกะ  จริงๆ แล้วผมว่าก้อใช้ได้ทั้งสองวงจรนั่นแหละ
แต่วงจรอันแรก มันต้องผ่าเครื่อง ส่วนวงจรที่สองไม่ต้องผ่า แค่หาแจ๊คมาเสียบที่ Ext. SP. (ลำโพงภายนอกของ
เครื่องรับ) กับ Ext.MIC (ไมค์ภายนอกของเครื่องส่ง) ลองเข้าไปดูกระทู้ : <ขอวิธีการทำไมค์นอกเครื่อง
KANWOOD_TK1118 จีนแดงทีครับพี่ๆ> ของคุณ anatomy2 ดูดิ..งงดีเหมือนกัน..ฮ่า !!  ตามวงจรที่สอง
ค่าความต้านทานที่ผมวงไว้ มันทำหน้าที่กำหนดอิมพีแดนซ์วงจรไมค์ของเครื่องวิทยุ เพื่อให้อยุ่ในสภาวะส่ง (Tx.)
ซึ่งวิทยุแต่ละยี่ห้อก้อมีวงจรไมค์ที่แตกต่างกัน เพียงแต่ปรับเปลี่ยนค่าความต้านทานให้เหมาะสมกับเครื่องรุ่น/ยี่ห้อ
นั้นๆ (ประมาณ 1.2K-2.2K ที่เห็นๆ นะ) ก้อสามารถใช้งานกันได้ ท่านลองลูปไมค์ภายนอกของเครื่องที่จะทำเป็น
เครื่องส่งด้วยตัวต้านทาน ค่าที่ว่ามาดูดิ แล้วดูซิว่ามันคีย์ส่งรึป่าว ถ้าคีย์ได้ก้อ..โป๊ะเช๊ะๆ โดนใจๆ (ไม่ใช่คีย์ค้างนะ)
เพราะปัญหามันอยู่ที่..จะทำยังไงให้เครื่องส่งมันคีย์ตัวมันเองได้แค่นั้นแหละ ลองทดสอบไปเรื่อยๆ ครับ เดี๋ยวก้อเจอ  พอดีผมไปค้นเจอวงจรที่ผมเคยทำไว้ แต่มันเปนแบบ..ชำแหละเครื่อง..เหอๆ สนใจป่าว !!

wjdesign ♥
วีไอพี
member

คะแนน30

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 07:35:50 PM »

การต่อ/ทดสอบครับ..!!
wjdesign ♥
วีไอพี
member

คะแนน30

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 07:33:52 PM »

ท่าน prom jantapho ไปไหนซ๊ะแล้ว..ถ้าจะเอาไปลองก้อเมล์ที่อยู่มา
เดี๋ยวผมส่งไปให้...
member
*

คะแนน413

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2007, 11:06:55 AM »

ท่าน prom jantapho ไปไหนซ๊ะแล้ว..ถ้าจะเอาไปลองก้อเมล์ที่อยู่มา
เดี๋ยวผมส่งไปให้...

ลาพักผ่อนไป 1 อาทิตย์ครับไม่ได้เข้ามาดู  ส่งมาได้เลยครับที่

jprom@bunga.pm.psu.ac.th/ ครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์